overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: ช่วยเปรียบเทียบโน๊ตบุ๊คToshiba, HP, Asus ให้ทีคะ + คำถามอื่นๆ

OverclockZone Member

Default ช่วยเปรียบเทียบโน๊ตบุ๊คToshiba, HP, Asus ให้ทีคะ + คำถามอื่นๆ

1. ถ้าให้เปรียบเทียบโน๊ตบุ๊คในแง่ของความทนทาน(วัสดุที ่ใช้ผลิต การออกแบบเพื่อปกป้องฮาร์ดแวร์ในเครื่อง ฯลฯ ) ความเสถียร และบริการหลังการขายระหว่าง ยี่ห้อ Toshiba, HP, Asus ยี่ห้อไหนดีกว่ากันคะ? ถ้าจะใช้นานๆ

2.โน๊ตบุ๊คที่ใช้การ์ดจอออนบอร์ด X3100 จะใช้ทำงานพวกPhotoshop, Illustrator ได้ไหมคะ

3. เคยอ่านมาว่าโน๊ตบุ๊ค Asus นี้สามารถแสดงผลได้แค่ระดับ 16 ล้่านสี จริงรึเปล่าคะ? ถ้าจริง เวลาทำงานพวก Photoshop, Illustrator แล้วจะเกิด ปัญหาสีเีพี้ยนไหมคะ?

4. คิดว่าจะใช้โน๊ตบุ๊คไปอย่างต่ำอีก4 ปี ใช้ตัดต่อหนัง, Photoshop, Illustrator, พิมพ์งาน, เล่นเกมส์ออนไลน์คะ ตอนนี้กำลังสนใจ

Toshiba M200 P430T
    ลิ๊งค์สเป็ค

Toshiba m600 - e361t
    ลิงค์สเป็ค

HP dv2626tx, (ไม่ค่อยชอบบอร์ดี้ทีมันๆเงาเท่าไหร่)

ลิงค์สเป็ค

Asus F8sv
    ซีพียูและหน่วยความจำแคช
    Intel Core™2 Duo Processor T7300, 2.0GHz, 800MHz FSB, 4MB L2 Cache

ชิพเซ็ต
    Mobile Intel PM965 Express Chipset with ICH8M

หน่วยความจำหลัก
    1024MB DDR2 667 MHz SDRAM, expansion up to 4GB SDRAM*
    *Up to 1GB may not be available with 32-bit operation systems depending on system configuration.

หน้าจอแสดงผล
    14.1" WXGA+ (1440x900 resolution and 16 M colors)

หน่วยความจำการ์ดจอ
    NVIDIA GeForce8600M GT with Ext 256MB VRAM, TurboCache up to 1024MB

ฮาร์ดดิสก์
    SATA 120GB (5400rpm)

ไดร์ฟ บันทึกข้อมูล
    DVD Super Multi

การ์ด
    Reader 8-in-1, Supports SD, MMC, Memory Stick, Memory Stick Pro, Memory Stick Duo, Smart Media, xD-Picture card

กล้องวีดีโอ
    Built-in 1.3M pixel Swivel Camera

5. ความจริงสนใจsony VAIO VGN-SZ55SN/B ด้วยนะคะ แต่ราคามันจะสูงกว่าทุกตัวที่กล่าวๆมา แต่เท่าท่รู้มาsonyน่าจะมีคุณภาพดี บริการดี ถ้าต้องใช้เกินกว่า4ปีนี่ควรเอารุ่นนี้ดีรึเปล่าคะคะ
    Sony VAIO VGN-SZ55SN/B

Intel Core 2 Duo T7250 (2GHz.)

Memory 1GB

Hard Disk 120GB

GeForce 8400M GS 319MB

DVD Writer

13.3-inch WXGA 1280x800

Weight 1.93kg.

Microsoft Windows Vista Business

ขอบคุณคะ
    Last edited by ornxygen; 31 Oct 2007 at 23:24:55.

OverclockZone Member mnssp04's Avatar

ผมเอา Asus F8sv ใส่ห่อกลับบ้านครับ

OverclockZone Member *ConfidenT*'s Avatar

ผมก็ ถือกล่อง asus กลับบ้าน ครับ

OverclockZone Member คิม's Avatar

Asus อีกคน

OverclockZone Member kan_it's Avatar

Asus อีกคนครับ

OverclockZone Member savebackup123's Avatar

ความชอบส่วนตัว ถ้าให้ผมเลือก ผมเอา HP dv2626tx อะครับ เพราะ spec

cpu T7500 HDD 250GB. แต่การ์ดจอก็พอใช้ได้กับการเล่นเกมส์(ธรรมดา)

ต้องขอโทษที่เทียบข้อ 1-3 ตามโจทย์ไม่ได้ครับ แต่ข้อ 4 น่าจะสบายๆกับอีก 4 ปีหลังซื้อนะครับ

OverclockZone Member park_ch's Avatar

Asus F8sv มีขายที่ไหนหรอครับ

OverclockZone Member

ส่วนตัวเราใช้ Toshiba ทำทุกอย่างที่จขกทว่ามาเลยแหละ ผ่านมาปีนึงแล้วยังไม่เป็นอะไร

ชอบบอดี้ของโตชิบ้าอ่ะ ทัดแพดมันลื่นดี หมายถึงมือวางๆลากเบาๆก็ไปแล้ว ถ้าคอมแพค หรือเอชพีที่มันเงาๆ อันนั้นเราถูแทบตายกว่าจะไป

OverclockZone Member Dark Avenger MX's Avatar

Asus จัดไป ไม่ผิดหวัง

Post noomloso

อยากรู้ asus x80l คุณภาพดีป่าว

OverclockZone Member 12345678910's Avatar

อัลซุึสคับฟันธง

OverclockZone Member tanwatana's Avatar

เอ๊ะ ทำไมเชียร์ Asus กันหมดเลย เข้าข้างกันมากไปหรือเปล่า แต่ผมก็เชียร์รุ่นนี้แหละครับ ดีทีเดียว

ป.ล. ถ้ากำหนดขอบเขตราคามาอาจจะมีคนเสนอตัวเลือกให้ได้มากกว่านี้ครับ อาจได้เล่น Centrino 2 ลองดูครับ

OverclockZone Member fluzzy's Avatar

asus อีกเสียงไม่ผิดหวัง รับประกันทัั่วโลก

OverclockZone Member fluzzy's Avatar

กำ กดเบิ้ลซะงั้น โทดทีคับ

OverclockZone Member little_nik's Avatar

1. ถ้าให้เปรียบเทียบโน๊ตบุ๊คในแง่ของความทนทาน(วัสดุที ่ใช้ผลิต การออกแบบเพื่อปกป้องฮาร์ดแวร์ในเครื่อง ฯลฯ ) ความเสถียร และบริการหลังการขายระหว่าง ยี่ห้อ Toshiba, HP, Asus ยี่ห้อไหนดีกว่ากันคะ? ถ้าจะใช้นานๆ
    ไปลองจับดูทุกตัวแล้วจะได้คำตอบครับ

2.โน๊ตบุ๊คที่ใช้การ์ดจอออนบอร์ด X3100 จะใช้ทำงานพวกPhotoshop, Illustrator ได้ไหมคะ
    ได้แน่นอนครับ ผมทำมาแล้ว ไม่ว่าจะสร้าง vector graphic illus จะ super retuch ก็ได้ครับ งาน 2D ไม่ได้ใช้งาน vga หนักครับ

3. เคยอ่านมาว่าโน๊ตบุ๊ค Asus นี้สามารถแสดงผลได้แค่ระดับ 16 ล้่านสี จริงรึเปล่าคะ? ถ้าจริง เวลาทำงานพวก Photoshop, Illustrator แล้วจะเกิด ปัญหาสีเีพี้ยนไหมคะ?
    สีที่มากกว่า 16.7 ล้านสี ตามนุษย์แยกไม่ออกแล้วครับ

4. คิดว่าจะใช้โน๊ตบุ๊คไปอย่างต่ำอีก4 ปี ใช้ตัดต่อหนัง, Photoshop, Illustrator, พิมพ์งาน, เล่นเกมส์ออนไลน์คะ ตอนนี้กำลังสนใจ
    ถ้างั้นเลือกเครื่องไหนก็ได้ครับ ถ้าไม่อยากไปศูนย์บ่อยๆ ก็เลี่ยง nvidia 8400-8600 ซะจะได้ไม่เป็นมะเร็ง ^^" ส่วนพวกเกมส์ online เจ้า x3100 เล่นได้แน่นอนครับเหลือๆ ที่สำคัญประหยัดเงินไปอีกอย่างต่ำเกือบหมื่น.... กับ vga แยก (เสียเงินซื้อความแรงแบบที่ไม่ได้ใช้เหมือนทิ้งเงินลงน้ำครับ ไม่มีประโยชน์)
    Last edited by little_nik; 29 Aug 2008 at 20:22:00.

OverclockZone Member warcar1345's Avatar

หิ้วasus ครับ ไม่เจ๊งเร้วแบบบางยี่ห้อชัว

Bookmarks

Bookmarks