Announcement

Collapse
No announcement yet.

อุปกรณ์ชิ้นไหนเจ๊งครับท่าน??

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อุปกรณ์ชิ้นไหนเจ๊งครับท่าน??

อาการมีดังนี้ครับ
    คือเปิดเครื่องได้ 4 วินาทีแล้วก็ดับ ไม่มีภาพ ไม่มีเสียใดๆ (มีแค่ไฟเพาเวอร์ กับ พัดลม ติดอยู่ 4 วิ)

ประวัติ
    เพิ่งได้ M/B มาจากการเคลม ลองต่อแบบไม่ลงเคสเข้าไบออสได้ปกติ(m/b+cpu+ram+kb)
    จึงจับลงเคสซะและต่ออุปกรณ์จนครบถ้วน(vga on) กลับมีอาการตามด้านบน มันเป็นเพราะอาไรครับ

แนะนำหน่อยครับ

updateครับ

เปิดติดเฉยเลยค้าบอุปกรณ์มี m/b ram cpu kb
    มาลองเช้านี้ เปิดได้แล้วครับ แต่บางครั้งค้างในไบออสเซ็ตอัพ บางครั้งก็มาจบที่หา os ได้
    บางครั้งก็ค้างไปเองดื่อๆ
    เป็นเพราะอาไรได้บ้างครับ ซีพียู?? แรม?? บอร์ด?? ไบออส??

updateครับ
    เปิดได้แค่ 4 วิ อีกแล้ว เซ็งๆๆๆๆ
    ส่งบอร์ดเคลมอีกดีกว่า
    เมื่อกี๊มีข้อความขึ้นที่หน้าจอไบออส "This system intruded,the chasis opened or tempered before.Check your system" ประมาณนี้ครับ
    Last edited by santi; 2 Nov 2007, 17:48:18.

psu น่าสงสัยที่สุด

Comment

psu ใช้กับชุดอื่นได้ปกติครับ คุณอิมพีเรียล

Comment

ซิ้ง CPU แน่นมั้ย

Comment

แน่นนะครับ m/b มันจะช็อตรึเปล่า เปิดได้ 3-4 วิเอง

Comment

ตอนนี้ลองถอดออกมาเทสข้างนอกเคสก่อนครับ ถ้าไช้ได้ปกติ คาดว่าเมนบอร์ดคงไม่ถูกกับเคส

Comment

กาดจอมะถูกกับเคสเป่างับ มีอยู่เครื่องคล้ายกัน แต่ของผมแค่ เปิดม่ายมีภาพ แต่ม่ายดับ เนื่องจากช่องด้านหลังของเคสมานทำให้กาดจอเสียบบอดในต่ำแหน่งที่ผิดพลาด...ลองขยับๆ ดูงับ ม่ายกัเปลี่ยน case ^^a

ps ได้เสียบลำโพง บอดไว้มะงับ ? มานมะส่งเสียงไรเลยเหรอ @@?
              ps2 board Asrock VS Case G-view
              Last edited by Teardrop; 1 Nov 2007, 01:41:57.

Comment

ลองถอดทุกอย่างออกมาให้หมด แล้วไปกินข้าว อาบน้ำ สัก 1 ชม. แล้วประกอบใหม่อีกครั้ง

Comment

Originally posted by santi View Post
                  อาการมีดังนี้ครับ
                  คือเปิดเครื่องได้ 4 วินาทีแล้วก็ดับ ไม่มีภาพ ไม่มีเสียใดๆ (มีแค่ไฟเพาเวอร์ กับ พัดลม ติดอยู่ 4 วิ)
                  แนะนำหน่อยครับ

อันนี้เจอกะเครื่องข้างบ้านเลยนะครับอาการแบบเดียวกันเลย แต่เขาเอยากปลี่ยนZink CPU
                  พอปลี่ยนพัดลม CPU ของเดิมแล้วเปิดติดเฉยซะงั้น

Comment

1. เวลาเปิดแล้วดับ ถ้าเปิดอีกทีไม่ติด แล้วถอดปลั๊กไฟจาก PSU แล้วเสียบใหม่ แล้วเปิดติด แสดงว่า ตอนเอาบอร์ดช็อตกับเคส ลองดูน็อตรองบอร์ดที่ติดอยู่กับเคสว่า ตรงกับรูบอร์ดทุกตัวหรือป่าว มีตัวไหนที่ค้ำบอร์ดอยู่หรือเปล่า
                    2. ให้เอาออกมาเทสนอกเคสอีกที ถ้าติดปกติ แสดงว่า ช็อต ถ้า ติดแล้วดับอีกน่าจะเป็นที่ PSU กับบอร์ดละ

ปล. ผมว่าบอรืดช็อตกับเคสมากกว่า

Comment

Originally posted by SunzabiLL View Post
                      ตอนนี้ลองถอดออกมาเทสข้างนอกเคสก่อนครับ ถ้าไช้ได้ปกติ คาดว่าเมนบอร์ดคงไม่ถูกกับเคส
                      ลองถอดแล้วครับ ยังเดี้ยงอยู่
                      Originally posted by Teardrop View Post
                      กาดจอมะถูกกับเคสเป่างับ มีอยู่เครื่องคล้ายกัน แต่ของผมแค่ เปิดม่ายมีภาพ แต่ม่ายดับ เนื่องจากช่องด้านหลังของเคสมานทำให้กาดจอเสียบบอดในต่ำแหน่งที่ผิดพลาด...ลองขยับๆ ดูงับ ม่ายกัเปลี่ยน case ^^a

ps ได้เสียบลำโพง บอดไว้มะงับ ? มานมะส่งเสียงไรเลยเหรอ @@?
                      ps2 board Asrock VS Case G-view
                      ไม่ได้ใช้ การ์ดจอกะลำโพง อ่ะ
                      Originally posted by newsgau View Post
                      ลองถอดทุกอย่างออกมาให้หมด แล้วไปกินข้าว อาบน้ำ สัก 1 ชม. แล้วประกอบใหม่อีกครั้ง
                      เดี๋ยวลองเช้านี้ครับ
                      Originally posted by danint View Post
                      อันนี้เจอกะเครื่องข้างบ้านเลยนะครับอาการแบบเดียวกันเลย แต่เขาเอยากปลี่ยนZink CPU
                      พอปลี่ยนพัดลม CPU ของเดิมแล้วเปิดติดเฉยซะงั้น
                      สาธุ
                      Originally posted by boyเจ้าเก่า View Post
                      1. เวลาเปิดแล้วดับ ถ้าเปิดอีกทีไม่ติด แล้วถอดปลั๊กไฟจาก PSU แล้วเสียบใหม่ แล้วเปิดติด แสดงว่า ตอนเอาบอร์ดช็อตกับเคส ลองดูน็อตรองบอร์ดที่ติดอยู่กับเคสว่า ตรงกับรูบอร์ดทุกตัวหรือป่าว มีตัวไหนที่ค้ำบอร์ดอยู่หรือเปล่า
                      2. ให้เอาออกมาเทสนอกเคสอีกที ถ้าติดปกติ แสดงว่า ช็อต ถ้า ติดแล้วดับอีกน่าจะเป็นที่ PSU กับบอร์ดละ

ปล. ผมว่าบอรืดช็อตกับเคสมากกว่า
                      เอาออกมาก็ยังเป็นครับ

Comment

เปิดติดเฉยเลยค้าบอุปกรณ์มี m/b ram cpu kb
                        มาลองเช้านี้ เปิดได้แล้วครับ แต่บางครั้งค้างในไบออสเซ็ตอัพ บางครั้งก็มาจบที่หา os ได้
                        เป็นเพราะอาไรได้บ้างครับ ซีพียู?? แรม?? บอร์ด?? ไบออส??

Comment

ถ้าที่สาเหตุที่ว่ามาไม่ใช่ผมว่าเป็นที่ศูนย์เคลมเอาของซ่อม(ที่เสียๆ)มาเคลมให้ลูกค้าครับ

Comment

Originally posted by papababa View Post
                            ถ้าที่สาเหตุที่ว่ามาไม่ใช่ผมว่าเป็นที่ศูนย์เคลมเอาของซ่อม(ที่เสียๆ)มาเคลมให้ลูกค้าครับ
                            ถ้าเป็นอย่างนี้ลาก็
                            เดี๋ยวลองลงวินดู ถ้าไม่ได้เรื่องก็ยกไปเคลมใหม่อีก
                            Dcom DCOM DCOM DCOM

Comment

อาการคล้ายๆ ผมเลยแฮะ
                              เช็คไปเช็คมา พบว่าเมนบอร์ดเสียครับ

Comment

Working...
                              X