Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไวรัส หน้าผู้หญิง ที่มันโผล่ราวๆ 3 นาที แก้ไงอ่ะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไวรัส หน้าผู้หญิง ที่มันโผล่ราวๆ 3 นาที แก้ไงอ่ะครับ

ตามนั้นเลยครับ เห็นเพื่อนมันบอกว่าต้อง ฟอแม๊ต ฮาร์ดดิสทั้งลูก (ทุกไดร์) เพราะลงวินโดใหม่ก้อไม่หาย(ผมก้อลองลงเเล้ว ไม่หายจิงๆ)อยากรบกวนถามว่ามีวิธีอื่นไหมครับนอกจากฟอแม๊ตใหม่ทั้งลูก เสียดายข้อมูล(300G)
    ปล. มันโผล่มาตอน 10.00น.ทุกวันอ่ะครับ

เอาฮาดดิสไปไว้หน้าบ้านตอน10โมงแล้วไปนอนซะจะหาย แต่อย่าลืมpmมาบอกที่อยู่ด้วยนะเอิกกก

Comment

คุณ ve28 ไม่ตอบก้อไม่มีใครว่านะครับผมเจ้าของกระทู้เองครับบ้านอยู่หาดใหญ่อยากลองเอาไปทำที่บ้านมืงเอ้ยบ้านคุณดูบ้าง ไม่ทราบว่าบ้านคุณอยู่ไหนครับถ้าอยู่ไกล้ๆผมจะไปลองทำที่บ้านคุณดูครับ อย่ามากวนครับคนกำลังเครียดๆ
      ปล.ท่านอื่นมีใครทราบมั้งครับรบกวนหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ

Comment

แหมคุณ เขาก็แค่ล้อเล่นไปด่าซะงั้น
        GLORIOUS PC MASTER RACE
        May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

ไปอ่านเจอจากเว็บหนึ่ง ลองดูนะครับ
          ทำตามนี้นะครับ

ตอนแรกก็ให้กด Ctrl + Alt + Delete ให้ End Task ตัวนี้นะ Ms56hlpr จากนั้นให้หาไฟล์ Ms56hlpr.bat ที่อยู่ใน Windows แล้วก็ลบทิ้ง
          จากนั้นให้ไปที่ Start --- Run แล้วพิมพ์ว่า Regedit
          เข้าไปที่ \HKEY_LOCAL_MACHINE_SOFTWARE\Microsoft\Windows\CurrentVersion\Run
          ให้ลบไฟล์ที่มีรายชื่อดังต่อไปนี้
          ** Name Type Data **
          Agent REG_SZ Agent
          Assistant REG_SZ Internet
          LoadProfile REG_SZ Rundll32
          Microsoft Fast REG_SZ Ms56hlpr
          PCHealh REG_SZ PCHealh
          Services REG_SZ Systemtay
          ให้ Restart ใหม่เป็นอันสมบูรณ์

มันเป็นไวรัสชนิดนึง แต่ไม่มีความรุนแรงอะไร สร้างแต่ความรำคาญเพียงอย่างเดียว
          1. กด ctrl + alt+ del
          2. ไปที่ task manager
          3. จากนั้นก็เลือกที่หัวข้อ processes
          4. หาโปรแกรมแปลกๆ มีข้อสังเกตว่า ไฟล์ที่เป็นผีนี้จะเป็นนามสกุล .com
          5. ที่เหลือจะเป็น .exe อันนี้ห้ามลบเด็ดขาด

เสร็จแล้วให้เข้าไปที่เว็บนี้

http://www.trendmicro.com/vinfo/viru...e=JOKE_GHOST.A

เพื่อ ให้เว็บ Trend Micro ทำการสแกนแบบออนไลด์ เรียลไทม์ ให้อีกครั้ง เพราะว่าผีบางตัวจะแยกไฟล์เสียง ไปฝังตัวอยู่อีกที่นึง ที่เว็บนี้จะทำการดาวน์โหลดไฟล์ pattern ก่อนตรงนี้จะมีคำถาม ให้ตอบ yes คอยสักพักนึงให้เครื่องโหลดตัวโปรแกรมบางอย่าง พอเสร็จแล้วเราก็ค่อยให้เว็บ Trend Micro ทำการสแกนอีกครั้ง คราวนี้ก็ได้ผล 100 % หมดเกลี้ยงแน่นอน

Comment

หรืออีกที่หนึ่ง (ตล้ายๆกับที่ผมโพสไปครับ)

วิธีกำจัด (ไวรัสรูป 5นาที)
            ทำตามที่ผมบอกละกัน
            เข้าไปที่ My computer
            คลิกคำว่า Tools แล้วเลือก Folder option
            คลิกคำว่า View แล้วหาคำว่า Show hidden files and folders แล้วคลิก ok
            หลังจากนั้นเข้าไปที่ C:\WINDOWS แล้วหาโฟล์เดอร์ที่มันเป็นแบบลางๆ คล้ายๆโปร่งแสงที่ชื่อว่า
            Ms56hlpr.bat/Ms56hlpr.bat001/Ms56hlpr.bat001002/Ms56hlpr.bat001002003 แล้วลบทิ้ง
            (ไวรัสตัวนี้ นามสกุลมันจะเป็น .bat นะครับ ถ้าหาเจอแล้วก็ลบได้เลย)
            หลังจากนั้นทำการรีสตาร์ทเครื่องไหม่ ก็หมดปัญหาแล้ว

หรือ
            กดStart->กดที่Run->พิมคำว่าMsconfigแล้วกดOk แล้วมันจะขึ้นโปรแกรม
            System Configuration Utility แล้วกดที่Star tup ก็กดเครื่องหมายถูกออก
            ที่คำสั่งMs56hlprเพราะโปรแกรมมัน ชื่อ Ms56hlpr แล้วมันจะหายไปครับ

Comment

จำๆๆกันบ้าง

Comment

ไวรัสจำพวกนี้ี้หายไปนานแล้ว ไม่คิดว่าจะโผล่มาอีก

ผมเคยเจอเป็นหน้าผีด้วย โผล่มาที ตกใจแทบตกเก้าอี้เลย

Comment

จำๆๆกันบ้าง

Comment

ครับ ขอบคุณท่านๆที่เข้ามาแนะนำครับ แล้วผมจะลองดูครับ

Comment

สงสัยไวรัสเข้าถึงตัวด้วย5555

Comment

ปากดีมาอีกนะท่าน ve28

Comment

อืม...เรื่อยๆ อะนะ

Comment

ไวรัสตัวนี้มันมีหน้าตาเป็นยังไงอ่ะ ผมไม่เคยเห็น -*-

Comment

คนในนี้ใจดีมีความรู้เยอะมากแล้วส่วนมากจะเป็นกันเองนะครับ ท่านมาขอความช่วยเหลือยังไงก็เอาอารมณ์ท่านเก็บไว้หน้าคอมท่านน่ะแหละครับบางท่านเค้าหยอกล้อเพื่อความเป็นกันเองท่านกลับมาว่าเค้าอย่างนี้คราวหลังผมว่าท่านอาจจะพึ่งตนเองอย่างเดียวแล้วล่ะครับ

Comment

Working...
                              X