Announcement

Collapse
No announcement yet.

Gigabyte โฆษณาว่า ประหยัดไฟ จริงมั้ย เราไปดูกัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Gigabyte โฆษณาว่า ประหยัดไฟ จริงมั้ย เราไปดูกัน

ขอบอกไว้ก่อนนะครับ ผมอาจจะบอกได้ตรงนี้ว่า การทดสอบนี้ บอร์ด อาจเทียบรุ่นกันยากพอสมควรเพราะ อะไรนะหรอครับ ลอง ไปดู ข้อมูลได้ครับ

Gigabyte GA-P35C-DS3R

P5K Deluxe

P5K3 Deluxe

Testbed and Methods

CPU: Intel Core 2 Duo E6750 ((LGA775, 2.66GHz, 1333MHz FSB, 4MB L2, Conroe).

Mainboards:
    ASUS P5K Deluxe (LGA775, Intel P35, DDR2 SDRAM);
    ASUS P5K3 Deluxe (LGA775, Intel P35, DDR3 SDRAM);
    Gigabyte P35C-DS3R (LGA775, Intel P35, DDR2/DDR3 SDRAM).

Memory:
    Corsair Dominator TWIN2X2048-10000C5D, working as DDR2-1066 5-5-5-15;
    Kingston KHX11000D3LLK2/2G, working as DDR3-1333 7-7-7-20.

Graphics card: OCZ GeForce 8800GTX (PCI-E x16).

HDD: Western Digital WD1500AHFD (SATA150).

Power Consumption Tests

ลิ้งเว้บ ทดสอบครับ
    http://www.xbitlabs.com/articles/mai...c-ds3r_17.html

ส่วน ท่านใด ที่ คิดว่า Gigabyte ประหยัดไฟ เหมือนที่ได้โฆษณา ไว้ หรือปล่าว ก็ คง พอเดาๆ ออกได้จาก ที่ดูแล้วนะครับ

ส่วนผลการทดสอบอื่นๆ นั้น Gigabyte แพ้ ซะเป็นส่วนใหญ่ครับ ก็ลองๆดูเอาแล้วกันครับ

หาก ไครสนใจ เรื่อง ประหยัดไฟ Com อยู่ตอนนี้หล่ะก็ ผมกำลังศึกษาอยู่ครับ ณ ปัจจุบัน ถ้าเล่น CPU ฝั่ง Intel จะประหยัดไฟมากกว่าฝั่ง AMD ครับ ถึงแม้ AMD จะมี BE Series แต่ ทางด้าน MB ยัง ไม่สามารถ ทำให้ประหยัดเท่า MB ฝั่ง Intel ได้ครับ (ซึ่ง ถ้าหาก เอา BE 2300 Vs E2160 แล้วเลือก MB แต่ละฝั่งที่ประหยัดไฟ มาวัดกัน ผมว่า Intel ยังประหยัดไฟมากกว่าครับ )

ในอนาคต ถ้าหาก Intel ออก Penryn ออกมาใหม่ ยิ่งประหยัดไฟมากกว่าเดิมเยอะครับ ซึ่ง ผมไม่ขออธิบายไว้ ณ ที่นี้ ว่าประหยัดกว่ายังไง โปรดติดตามตอนต่อไปแล้วกันครับ

เห็นด้วยครับ

Comment

ก้อดีแล้วคับ ช่วยชาติ^^

Comment

หลอนได้ใจดีครับ
        ก่อนจะเปรียบเทียบอะไร ได้ศึกกะษา(จริงๆ)เกี่ยวกับเสป็คบอร์ดแต่ละตัวดีรึยังครับ (ถ้าหากใครอยากจะให้คนอื่นยอมรับว่าตนเป็นผู้เชี่ยวชาญจริงๆก็ควรหามาเทสเองจะดีมากๆ)
        แล้วนี่หรือที่เรียกคุณเรียกว่าศึกษา แบบนี้ยากที่จะเรียกได้ว่าศึกษาครับ คำว่าศึกษามันลึกซึ้งกว่าที่คุณอ้าง ณ ตอนนี้เยอะเลยครับ ตอนนี้คุณแค่ ดู+ก็อปปี้+เพส

Comment

ดูตัวจ่ายไฟซะก่อนครับ แต่ละตัวมันจ่ายเท่าไร กี่เฟส แล้วแต่ละตัวมีอะไรที่ต้องใช้ไฟเพิ่มบ้าง เช่นไวไฟ (wifi) กับไม่ไวไฟ อะไรงี้

Comment

Originally posted by _d View Post
            ก่อนจะเปรียบเทียบอะไร ได้ศึกกะษา(จริงๆ)เกี่ยวกับเสป็คบอร์ดแต่ละตัวดีรึยังครับ (ถ้าหากใครอยากจะให้คนอื่นยอมรับว่าตนเป็นผู้เชี่ยวชาญจริงๆก็ควรหามาเทสเองจะดีมากๆ)
            แล้วนี่หรือที่เรียกคุณเรียกว่าศึกษา แบบนี้ยากที่จะเรียกได้ว่าศึกษาครับ คำว่าศึกษามันลึกซึ้งกว่าที่คุณอ้าง ณ ตอนนี้เยอะเลยครับ ตอนนี้คุณแค่ ดู+ก็อปปี้+เพส
            พี่หุ่ยใจเยงคับ อิอิ

Comment

ฯลฯ

Comment

แหม ผม ก็ เกริ่น บอกแล้วงัย ครับ ว่า เทียบ ยากพอสมควร หน่ะครับ

คุณไม่ลองอ่านก่อนเม้นหรอครับ

อย่าบอกนะครับ ว่าลืมอ่าน

Comment

Originally posted by _d View Post

หากนี่ ไม่เรียกว่าศึกษา จะเรียกว่า อะไร ครับ การศึกษา ก็ คือ การหาความรู้ แล้ว ที่เค้าทดสอบมา ให้ดู ไม่ใช่หาความรู้หรอครับ แล้วผมได้บอกมั้ยครับ ว่า ผมเป็นผู้เชี่ยวชาญ ผมไม่ได้บอกเลยว่าผมเป็นผู้เชี่ยวชาญ แล้วที่ผม ก๊อปปี้ + เพส เนี่ย ผิดมั้ยครับ ในเมื่อ ผมอยากให้คนอื่นได้ ดู ได้ ออกความเห้นด้วย

ถ้าผมทำแค่ นี้ ผมทำผิด

ผมทำแค่นี้ ไม่ได้เรียกว่า ศึกษา หาความรู้ แล้ว เรียกว่าอ่ะไรหล่ะครับ คุณ ลอง บอกผมมาหน่อยครับ

เชื่อเถอะครับ ผมก็ไม่ใช่คนในประเภท ไม่ยอมหาข้อมูล หรือ ศึกษา จนพบทางตันจริงๆ ผมถึง ถาม ครับ ไม่ใช่ สักแต่ ตั้งคำถามอย่างเดียว ไม่เคย หา ข้อมูลก่อนถามซักที

Comment

เข้าไปอ่านจากในลิงก์แล้ว

ผมว่าผมใช้Asusจะประหยัดไฟกว่า

Comment

ไม่ผิดหรอกครับ การขวนขวายศึกษา (เติบใหญ่จะได้มีวิชา รู้รักษาตัวรอดเป็นยอดดี ก็ว่ากันไป..) แต่การมาประกาศชี้นำคนอื่นนั้นควรจะเข้าถึงองค์ความรู้นั้นๆให้ถ่องแท้และแยกแยะให้คนอื่นเห็นชัดเจนด้วยเสียก่อนอ่ะครับ เดี๋ยวมันจะเป็นแค่โฆษณาชวนเชื่อ

มันดูไม่น่าเชื่อถือ (หมายถึงผลเทสนะ มันจงใจโฆษณาไปหน่อย)

*อันนี้เป็นแง่คิดของผมครับไม่ระบุถึงคนใดคนหนึ่งครับ --->ถ้าหากใครอยากจะให้คนอื่นยอมรับว่าตนเป็นผู้เชี่ยวชาญจริงๆก็ควรหามาเทสเองจะดีมากๆ

Comment

เอานี่ไปอ่านครับ อย่าทะเลาะกัน

http://th.forum.giga-byte.com/viewtopic.php?t=64

ประหยัดไม่จริง G คงไม่เอามาเป็นจุดขายหรอกครับ ใครอยากทดสิบเทียบผมก็จะรอชมครับ ว่าประหยัดและเย็นที่สุดในโลกจริงไหม

Comment

เหมือนกระทู้โฆษณาแฝงไปเรื่อยๆ :P

Comment

ไม่ผิดหรอกครับ การขวนขวายศึกษา (เติบใหญ่จะได้มีวิชา รู้รักษาตัวรอดเป็นยอดดี ก็ว่ากันไป..) แต่การมาประกาศชี้นำคนอื่นนั้นควรจะเข้าถึงองค์ความรู้นั้นๆให้ถ่องแท้และแยกแยะให้คนอื่นเห็นชัดเจนด้วยเสียก่อนอ่ะครับ เดี๋ยวมันจะเป็นแค่โฆษณาชวนเชื่อ

มันดูไม่น่าเชื่อถือ (หมายถึงผลเทสนะ มันจงใจโฆษณาไปหน่อย)

*อันนี้เป็นแง่คิดของผมครับไม่ระบุถึงคนใดคนหนึ่งครับ --->ถ้าหากใครอยากจะให้คนอื่นยอมรับว่าตนเป็นผู้เชี่ยวชาญจริงๆก็ควรหามาเทสเองจะดีมากๆ

ผม บอกเป้นความนัย ว่า มัน เทียบ ยาก ก็หมายความว่า มัน เชื่อถือได้ยากงัยครับ

คุณไม่เข้าใจหรือว่า อคติ กับผมกันแน่ครับ ผมก็ยังขึ้นหัวข้อไว้เลยว่า

ขอบอกไว้ก่อนนะครับ ผมอาจจะบอกได้ตรงนี้ว่า การทดสอบนี้ บอร์ด อาจเทียบรุ่นกันยากพอสมควรเพราะ อะไรนะหรอครับ ลอง ไปดู ข้อมูลได้ครับ

ส่วน ผมได้ บอก เจาะจงลงไปมั้ยครับ ว่า มันประหยัดจริงๆ ผมแค่ให้ คนที่มาอ่าน

เดา ครับ คุณหาว่า ผม ตัดสินใจฟันธงว่ามันประหยัดจริงหรอครับ

ผมว่าคุณ อคติกับผมมากกว่าครับ

Comment

ไม่รุ้หรอกว่าประหยัดไหม แต่ มัน OC มัน เมนบอรืดไรก็ไม่รู้ แค่ DS3R ก็เพิ่มไฟโหดได้แล้ว แถมมีการอันพลังงานด้วย
                              ตัวบอกจ่ายไฟ 8 แต่จ่ายจริง.... เท่าไหร่?

Comment

Working...
                              X