overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15

Thread: GS GT GTS GT XXX Ultra XXX .........

OverclockZone Member potogus's Avatar

Smile GS GT GTS GT XXX Ultra XXX .........

คือตัวอักษรตามหลังตัวเลข มันย่อมาจากอะไรหรอคับ แล้ว ใครพอจะบอกได้ว่า จากอะไรแรงน้อยสุดไปแรงมากสุด ....

ช่วยหน่อยคับ มือใหม่ อยากรู้

Assa
    Guest

Quote Originally Posted by potogus View Post
    คือตัวอักษรตามหลังตัวเลข มันย่อมาจากอะไรหรอคับ แล้ว ใครพอจะบอกได้ว่า จากอะไรแรงน้อยสุดไปแรงมากสุด ....

ช่วยหน่อยคับ มือใหม่ อยากรู้
    เลข 0 แรงน้อยสุด
    ส่วนเลข 9 แรงโคตรๆครับ

ผู้มาเยือน.
    Guest

ความคิดส่วนตัวคงไม่ใช่ตัวย่อ
    น่าจะเป็นชื่อรุ่นเลย

รอท่านที่สันทัดกรณีดีกว่า
    คงได้คำตอบดีกว่านี้ อิๆ

OverclockZone Member ohm27's Avatar
    บึงกุ่ม ถนนเสรีไทย

XXX คือรุ่นที่overclockมาแล้วของยี่ห้อXFXเท่านั้นครับ

ส่วน GS GT GTS GTX Ultra ที่จะบอกใช้กับการ์ดจอของnVidia GeForce นะครับ เริ่มจาก รุ่นเล็กไปรุ่นใหญ่ก็ตามที่เรียงมาแล้วเลยครับ GS GT GTS GTX Ultra ช้าสุดไปเร็วสุดและก็ราคาน้อยสุดไปแพงสุด แต่มันก็ขึ้นอยู่กับเลขหน้าด้วยนะ เช่น8400GS ก็สู้ 8500GS ไม่ได้ สมมติ นะ

ไม่น่าจะมีคำย่ออาไรนะ เพราะนึกไม่ออก เอิกๆๆๆ
    Last edited by ohm27; 1 Nov 2007 at 17:34:52.

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

ผมว่าลองหาดูนะ เห็นมีคนโพสไว้หลายกระทู้แล้วครับ

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

OverclockZone Member potogus's Avatar

ขอบคุณครับที่ช่วยตอบ
    แล้วขอถามเพิ่มนะ
    ถ้างั้น เลขนำหน้าล่ะ เช่น 7600 8600 เนี้ย เลข7กับ8 มันบ่งบอกอะไรได้มั่งป่าวคับ ว่า7กับ8ต่างกันตรงไหนรึว่าแรงกว่ากันแค่นั้น
    แล้ว 7900Gt กับ8500Gs ตัวไหนแรงกว่ากันคับ
    ยิ่งถามก็ยิ่งงง แหะๆ

OverclockZone Member ohm27's Avatar
    บึงกุ่ม ถนนเสรีไทย

6xxx 7xxx 8xxx เป็นเลขserieยิ่งมากก็แปลว่าใหม่กว่า ส้วนเลขตัวถัดไปก็คือรุ่นย่อยๆในseriesนั้น ยิ่งมากก็ยิ่งแรง แล้วก็ดูตัวอักษรท้ายต่อ

7900GTกับ 8500GS มันคนละเรื่องกันเลยครับ เอาง่ายๆครับ ดูราคาอะครับ อันไหนแพงกว่าก็แรงกว่าประมาณนั้น ไม่ก็ใช้ความสามารถตัวเองนิดนึงหาดูผลเทสจากwebต่างๆ มีเยอะแยะครับ

เวลาจะซื้อก็เปลียบเทียบระหว่างราคาและความแรงของตัวนั้นๆ ว่าในระดับราคาเดียวกัน ตัวไหนแรงกว่า

OverclockZone Member GALANT's Avatar

Quote Originally Posted by potogus View Post
    ขอบคุณครับที่ช่วยตอบ
    แล้วขอถามเพิ่มนะ
    ถ้างั้น เลขนำหน้าล่ะ เช่น 7600 8600 เนี้ย เลข7กับ8 มันบ่งบอกอะไรได้มั่งป่าวคับ ว่า7กับ8ต่างกันตรงไหนรึว่าแรงกว่ากันแค่นั้น
    แล้ว 7900Gt กับ8500Gs ตัวไหนแรงกว่ากันคับ
    ยิ่งถามก็ยิ่งงง แหะๆ
    มันต้องศึกษาหลายอย่างน้ะ ใช่ว่า 7 จะแรงน้อยกว่า 8 ไปซะเมื่อไหร่ ?

7900GT - 8500GT คุณอาจจะคิดว่า 8500GT แรงกว่า แต่ความจริงนั้น 7900GT แรงกว่าเป็นกอง

( 8500GT มันรองรับ DX.10 แต่ 7900GT ไม่น่าจะถึง DX.10 คงได้แค่ DX.9 )

คงต้องเล็งไปศึกษาที่ core/mem และพวกความละเอียด bit ซะมากกว่า

ฝากไว้แค่นี้ล่ะคับ ผมเองก็เหมือนคุณแรกๆ มองแค่ตัวเลข แต่ภายในมันไม่ได้แรงอย่างที่เลขกำกับไว้

ตอนนี้รู้ซึ้งแล้ว ความรู้ผมมีแค่นี้เท่าที่เรียนรู้จากบอร์ดนี้มา ต้องให้ท่านพี่ๆมาแนะนำต่อ ^^

OCZone TV-Host KiDMaioRKz's Avatar

GT GTS GTX Ultra
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

ขอบคุร ท่านพี่ๆที่ช่วยเข้ามาไข ความกระจ่าง หุหุ

OverclockZone Member sicklab's Avatar
    Bangkok,Thailand

เพิ่มเติมเรื่องตัวเลขนิสนึง เลขนำหน้า เช่น 6 7 8 มันคือseriesของการ์ดครับ เลขมากกว่ามันรับเทคโนโลยีใหม่กว่า แต่ไม่ได้หมายความว่าแรงกว่าตัวเก่านะคับ เราต้องดูว่าการ์ดมันอยู่ในระดับไหนในซีรี่ย์ของมัน เช่น8400gs 8500gtไรแบบนี้ อยู่ในตลาดระดับล่างสุดของการ์ดnvidia series8 ส่วน8600gt gtsนั่นอยู่ในระดับกลางๆ 8800gt gtsนั้น อยู่ในระดับกลางค่อนข้างสูง ส่วน8800gtx ultraนั้นอยู่ในจำพวกการ์ดระดับสูงคับ

ส่วนเรียงลำดับความแรง ก้อดูตามข้างบนเลย

OverclockZone Member hamoy's Avatar
    วิภาวดีรังสิต 5 - Mega บางนา

แล้วทำไม 8800GT มันแรงกว่า 8800GTS อ่ะครับ อุอุ

OverclockZone Member nournears's Avatar
    Saraburi,ThaiLand

8800gt แรงงงงงงง

OverclockZone Member ผู้จัดการหญ่ายย..'s Avatar

เอางี้ดีก่างับ ถ้าท่านจะซื้อเมื่อไหร่ ท่านก็มาขอคำชี้แนะจากพี่น้องทุกท่านในบอร์ดละกันงับ
    บอกงบมาด้วยนะงับ
    ผมว่าพี่น้องทุกท่านยินดีให้คำแนะนำงับ ^^

OverclockZone Member sicklab's Avatar
    Bangkok,Thailand

Quote Originally Posted by hamoy View Post
    แล้วทำไม 8800GT มันแรงกว่า 8800GTS อ่ะครับ อุอุ
    เพราะว่ามันใหม่กว่าไงหละคับ เค้าปรับปรุง ดึงจุดเด่น แก้จุดด้อยของ88gtsมาใช้ใน88gt

ปล.ไม่ได้หมายความว่าของใหม่จะต้องแรงกว่านะ

Bookmarks

Bookmarks