Announcement

Collapse
No announcement yet.

Dual-Shanal มันไม่เห็นง่ายเหมือนทฤษฏีเล๊ยง่ะ ช่วยหน่อยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Dual-Shanal มันไม่เห็นง่ายเหมือนทฤษฏีเล๊ยง่ะ ช่วยหน่อยคับ

คือคอมผมเดิมทีตอนซื้อมาใส่แรมมาแค่ตัวเดียว 1 กิ๊กคับ แล้วคิดว่ารอไว้อัพทีหลัง
    จากงานคอมมาร์ตวันนี้ ผมไปซื้อ มาใส่อีกหนึ่งตัวยี่ห้อเดียวกัน ขนาดเดียวกัน
    แต่พอใส่สองตัวพร้อมกันก็ขึ้นบลูสกรีน ใส่ทีละตัว สลับทีละสล๊อต แรมและบอร์ดไม่เสียแน่นอน

ผมจะทำไงดีคับ ต้องเอาแรมไปเปลี่ยนมั้ย ถ้าไม่ต้องแล้วต้องทำยังไงให้ใช้งานดูโอลชาแนวได้
    เมนบอร์ดเป็นของ giga รุ่น945p-s3 ตอนที่ซื้อคอมมาพี่เค้าก็ว่า รองรับดูโอลชาแนวได้แน่นอน
    รบกวนด้วยนะคับ

งานคอมมาร์ตทำพิษอีกแล้วเหรอเรา เฮ้อ...

ทำดูอัลมันต้องเป้นยิ้หอ้เดียวกัน ชิปเดียวกันไม่ใช่หรอคับ
    ยังไงลองใส่ทีละตัวก่อนว่าใช้ได้ทั้ง2ตัวหรือป่าว
    แล้วค่อยสุ่มเสียบสล๊อตอีกทีคับ

Comment

ตามหลัก ต้องชิปเดียวกันครับ ยี่ห้อไม่เหมือนกันก้ได้

Comment

ต้องชิพเดียวกันด้วยงับ ถึงจะดี ต่างชิพกันได้แต่ กะมีโอกาศอย่างที่เป็นละงับ จอฟ้า...

แนะนำ เปลี่ยนทั้งคู่ให้เปน ชิพเดียวกันงับ

Comment

แต่ที่จิงคนละชิบ คนละยี่ห้อ แต่บัสเท่ากันก้อไม่น่าจะเป็นไรนะคับ
          ลองเคลียไบออส ดูคับ ^^

Comment

จากการใช้งานจริงของผม
            แรมยี่ห้อ บัส ขนาด รุ่น ชิป ยังไง เครื่องผมก็ Dual อะ หิหิหิ ( P965 )
            ท่าเช็คทุกอย่างแล้วไม่เสียท่านเอาแรมไปเคลมเค้าเช๊คว่าไม่เสียคงได้ตัวเก่ากลับมา นะ
            หรือได้ตัวใหม่มาก็อาการเดิมอีกละเพราะ.....
            จงแฟลช BIOS ซะครับ ให้ BIOS มันรู้จักกับการ Dual Channal นะ
            * 3 ตัวผมยังแอบ Dual ด้วย ^^"
            Last edited by TWK.; 1 Nov 2007, 19:51:04.

Comment

Originally posted by TWK. View Post
              จากการใช้งานจริงของผม
              แรมยี่ห้อ บัส ขนาด รุ่น ชิป ยังไง เครื่องผมก็ Dual อะ หิหิหิ ( P965 )
              ท่าเช็คทุกอย่างแล้วไม่เสียท่านเอาแรมไปเคลมเค้าเช๊คว่าไม่เสียคงได้ตัวเก่ากลับมา นะ
              หรือได้ตัวใหม่มาก็อาการเดิมอีกละเพราะ.....
              จงแฟลช BIOS ซะครับ ให้ BIOS มันรู้จักกับการ Dual Channal นะ
              * 3 ตัวผมยังแอบ Dual ด้วย ^^"
              ไสยศาสตร์ นะนั่นนะ...........อุอุอุ

Comment

ผมใช้ DDR II 512*4 เป็น Kington *2 Corsair *2 ไม่เกิดอาการจอฟ้านะ ใช้วันละ3-4 ชม. วันปกติ
                6-7 ชม.วันหยุด แต่ผมต้องปรับ Speed CPUลงนะ จาก X2 4000@2.7(270*10) -->2.4(230*10.5) ปรับเกิน230 แค่ 1 Hz มันก็ Boot ไม่ขึ้น
                ใครพอมีวิธีให้ปรับไปที่ 270 แบบเดิม บอกผมด้วย

Comment

แล้วแต่ดวงครับ ต้องเสี่ยงเอา

ถ้าไม่อยากเสี่ยงต้องซื้อมาแบบเป็นชุด ไม่เสี่ยงแน่นอน เพราะถ้า Dual ไม่ได้ก็สามารถเคลมได้

Comment

ไม่จำเป็นต้องชิพเดียวกัน ยี่ห้อเดียวกันนะ แค่ใส่แรมแถวที่มันคู่กันให้ขนาดเดียวกัน bus เดียวกันก็น่าจะพอ

เพราะผมเคยใช้บอร์ด Gigabyte 8IPE1000-mk (865PE) แรม 2 คู่ 4 slot
                    Dual คู่แรก
                    Kingston (chip kingston) 512MB bus 400
                    Sumsung 512MB bus 400

Dual คู่สอง
                    Kingston (chip ต่างดาว) 256MB bus 400
                    Rambo (chip ต่างดาว) 256MB bus 400

ใช้งานที่ 1.5GB Dual channel ได้นะครับ ถ้าจอฟ้าก็แสดงว่าแรมเสีย ผมก็ถอดไปเคลม ตอนนั้น Rambo เสีย เคลมกลับมาได้ยี่ห้อ Ace 256MB bus 400 ก็ยังกลับมา Dual ได้อีก

Comment

Working...
                    X