Announcement

Collapse
No announcement yet.

Harddisk ที่มี NCQ กับ ไม่มี ความเร็วเวลาใช้งานจริงต่างกันมากมั๊ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Harddisk ที่มี NCQ กับ ไม่มี ความเร็วเวลาใช้งานจริงต่างกันมากมั๊ยครับ

พอดีช่วงนี้ผมดู ๆ ฮาร์ดดิสก์ตัวใหม่อยู่น่ะครับ ไปเจอบางรุ่นมี NCQ บ้าง ไม่มีบ้าง ราคาก็ต่างกันร้อยสองร้อย
    ก็เลยเกิดความสงสัยว่า เวลานำเอามาใช้งานจริงเนี้ยะ มันจะแตกต่างกัน (มากๆ) เหมือนทฤษฎีของมันเองรึปล่าว
    แล้วต้องใช้งานในลักษณะไหน ถึงจะดึงเอาประสิทธิภาพของ NCQ ออกมาอย่างสูงสุด Access Time รึว่า Data Tranfer ครับพี่ รึว่าในแบบอื่น ๆ

รบกวนพี่ ๆ ช่วยชี้แนะนิดนึงนะครับ
    ขอบคุณครับ ^_^

ไม่รู้เหมือนกันครับ

แต่ผมว่าน่าจะไวกว่า ไมงั้นเขาคงไม่ทำมันขึ้นมาหรอก

Comment

เห็นว่ามันต้องใช้ความสามารถของ CPU ส่วนหนึ่งมาคำนวนระบบที่ว่านี้ สิ่งที่ได้มากับเสียไปไม่รู้คุ้มกันหรือเปล่า รอท่านอื่นอีกนะ...

ผมว่าถ้า CPU เรามีความสามรถที่สูงมากอาจจะคุ้มค่ากับสิ่งที่ได้มา ถ้าเป็นไปตามที่ว่านะ.. คือถ้า CPUเราเป็นรุ่นต่ำๆ แค่การคำนวนโปรแกรมที่เปิดขึ้นมาก็จะไม่ไหวแล้ว แล้วยังต้องไปคำนวนหาข้อมูลของระบบ NCQ บนจานดิสอีกก็คงไม่ไหนนะครับ..
      Last edited by hornetpc719; 1 Nov 2006, 17:15:00.

Comment

ยังไม่เคยลองใช้ NCQ เลยครับ แต่เขาว่ากันว่า ดีกว่าเดิม แต่ดีแค่ไหนยังไม่เคยลองรู้แต่ทฤษฎีครับ

Comment

NCQ ใช้ได้กับทุกบอร์ดรึปล่าวครับพี่ ๆ รึว่าต้องหาบอร์ดที่รองรับอีก T_T

Comment

เท่าที่ผมทราบบอร์ดที่รองรับ SATA2 จะรองรับ NCQ ครับ

Comment

อุอุ ผมก้ไช่อยู่นะ ไม่เห็นความแตกต่างนะ

Comment

จะเริ่มเห็นความแตกต่างเมื่อมีข้อมูลใน HDD จำนวนมากครับ (จึงเหมาะกับพวก Database ขนาดใหญ่)

HDD ที่ไม่มี NCQ จะใช้เวลา Access นานกว่า (จนรู้สึกได้)

Comment

ในวารสาร CHIP เคยพูดเรื่องนี้ไว้ครับ

มีกรอบข้อความเล็กๆ ที่น่าสนใจ คือ

ถ้าเมนบอร์ดที่ใช้ chipset ของ nvidia จะเปิดคุณสมบัติตรงส่วนนี้ไว้แล้ว

แต่ถ้าเป็น chipset ของ intel ตรง Format ลง Windows ใหม่

โดยเปิดใน BIOS ก่อน แล้วรู้สึกจะเรียก driver ตอนติดตั้งด้วย

ปัจจุบัน เมนบอร์ดใหม่ๆ ผมไม่รู้ว่า ต้อง ลง Windows ใหม่อยู่อีกหรือเปล่านะ

Comment

Working...
                  X