overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 6 12345 ... LastLast
Results 1 to 20 of 103

Thread: มาทำ NVIDIA Control Panal ให้เป็นแบบเก่ากันเถอะ จะได้ใช้งานง่ายๆ

OverclockZone Member ooXYZoo's Avatar

Thumbs up มาทำ NVIDIA Control Panal ให้เป็นแบบเก่ากันเถอะ จะได้ใช้งานง่ายๆ

เผื่อใครที่ไม่ชอบแบบใหม่เพราะใช้งานยาก ไม่คุ้น หรือไม่มีฟังชั่นเดิม ก็ลองทำดูนะครับ
    ทำตามรูปเลยครับ

ถ้าดูรูปไม่ได้
    ทำตามซะ
    1.Start > Run
    2.พิมพ์ regedit แล้วกด ok
    3.จะได้ หน้าต่าง Registry Editor
    4.เข้าไปที่
    HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\NVIDIA Corporation\Global\NvCplApi\Policies

5.แก้ค่าต่างๆให้เป็นเหมือนข้างล่างนี้(มันไม่เรียงตามลำดับก็ช่างมัน)

"SedonaDisable"=dword:00000002
    "ContextUIPolicy"=dword:00000001
    "TaskbarUIPolicy"=dword:00000001
    "CplGroupUIPolicy"=dword:00000002

ทำเสร็จแล้วก็ปิดไปเลย ไปดูผลงานได้เลย
    ปล.ถ้ามัน ขาดชื่อตัวไหนไปก็ คลิ๊กขวา แล้วเลือก DWORD Value แล้วพิมพ์ชื่อตัวที่ขาดลงไป

หรือถ้าขี้เกียจทำ โหลดไฟล์ที่แนบมา แล้วดับเบิลคลิ๊ก กด Ok เสร็จละ ลืมบอกไปว่า ไฟล์ที่แนบมาผมลองกับ 8800GTS นะครับ และเป็นวิธีพิเศษ ที่ผมเองก็ไม่รู้ว่า ใช้กับการ์ดจอผมคนเดียวรึเปล่า
    จะให้ชัวกับการ์ดจอรุ่นอื่น ไปทำไฟล์ .Reg เอง ตาม #5 ดีกว่านะ แล้วเก็บไว้ใช้ต่อได้เลย

ปล.ทั้งหมดผมลองที่ WinXP นะครับ

ลบไฟล์ที่แนบมาออกแล้วนะครับ ไปโหลด แล้วใช้ได้แบบ 1000% ที่ #5

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

เป็นประโยชน์มาก กำลังเครียจๆ driver ใหม่ๆ ใน control panel ปรับ display timing ไม่ได้

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

ขอบคุณครับ

OCZone TV-Host KiDMaioRKz's Avatar

ขอบคุณครับ

ทำแล้วต้อง Reset ก่อนหรือเปล่าครับ ?
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

OverclockZone Member ooXYZoo's Avatar

ทำเสร็จแล้วไม่จำเป็นต้องรีสตาทเครื่องครับ
    วิธี ง่ายๆ ที่เธอใช้บอกกับฉัน รู้ไว้ด้วยว่าความหมายของมัน สำคัญแค่ไหน.......

1.คลิ๊กขวาบนพื้นที่ว่างหน้าเดสทอป(หรือที่ไหนก็ได้แล้วแต่ชอบ) เลือก New > Text Document (จะได้ Text Document.txt ใครไม่เห็น .txt ไปหาทางแก้เอาเอง ขี้เกียจบอก)
    2.เปลี่ยนจาก .txt เป็น .reg
    3.พอได้ไฟล์ .reg แล้ว ก็คลิ๊กขวาที่มันเลือก Edit
    4.ให้ ก๊อป(จะพิมพ์ก็ได้ครับเชิญตามลำบาก) ข้อความข้างล่างนี้ (ผมทำเป็นสีแดง) ไปไว้ในนั้น(ของข้อ3)
    Windows Registry Editor Version 5.00

[HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\NVIDIA Corporation\Global\NvCplApi\Policies]
    "ContextUIPolicy"=dword:00000001
    "TaskbarUIPolicy"=dword:00000001
    "CplGroupUIPolicy"=dword:00000002
    "SedonaDisable"=dword:00000002

5.เซฟ แล้วปิดมันซะ
    6.ดับเบิลคลิ๊กไฟล์ที่เราสร้างขึ้นมาได้เลย แล้วกด ok
    7.เสร็จแล้ว จะมัวรอไรอยู่ก็ไปทำซะสิ เห้อ.... ต้องให้บอก

ปล.ไฟล์ที่แนบมานี้ ได้ทำตามวิธีที่กล่าวมาข้างต้น ตาม #5 นี้ ใช้ได้ทุกการ์ดจอคับครับ ตระกูล Nvidia นะ
    ไฟล์แนบเอกสาร ไฟล์แนบเอกสาร
    Last edited by ooXYZoo; 3 Nov 2007 at 16:15:58. Reason: ตกหล่น บางอย่าง

OverclockZone Member [MoLa] - ๏ Jazz ๏ -'s Avatar
    - ๏ MoLD & DeSiGn ๏ - KmiT'NB

ขอบคุงมากงับบ

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

แจ๋วววววววววว

OverclockZone Member hsteam's Avatar

ขอบคุณครับ ลองทำแล้ว ทำได้ครับ

OverclockZone Member puuga's Avatar

แจ่มเลย ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member numz's Avatar
    เร่ร่อน ไปเรื่อยๆ

ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member jommy's Avatar

เยี่ยมเลยครับ
    ขอบคุณมากๆ

OverclockZone Member คนมือใหม่'s Avatar

ขอบคุณมากครับตามหามานาน ดูอุณหภูมิการ์ดจอกับไดร์ทเวอร์ไม่เคยได้สักที ขอบคุณครับ

ในที่สุดก็ทำ Raid แบบไม่ต้องพึ่งไดร์ A ได้ซะที

ใครอยากรู้ทำไงโหลดไปอ่านดูนะครับ สอนโดยคุณ N TEAM
    ไฟล์แนบเอกสาร ไฟล์แนบเอกสาร
    Last edited by ooXYZoo; 18 Nov 2007 at 00:50:58.

OverclockZone Member r7206's Avatar

ขอบคุณมากครับ ใช้แบบเก่าง่ายกว่าเยอะเลย

Memory addict theix's Avatar

แจ่มมากคับ ขอบคุณคับ ลองกับ 8800GT แล้วใช้ได้คับ

OverclockZone Member penguinbenz's Avatar

แหล่มเลยครับ

เหมาะเหม็งสุดๆ

OverclockZone Member Lyant's Avatar

โอ้ สุดยอดไปเลย หาวิธีแก้มานานแล้ว

OverclockZone Member

ขอบคุณครับเข้าใจง่ายกว่าอันใหม่แยะเลยงิงิ

OverclockZone Member Feriuz's Avatar

เย้ๆ

OverclockZone Member

แจ่มๆๆๆครับ

Page 1 of 6 12345 ... LastLast

Bookmarks

Bookmarks