overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7

Thread: จะต่อเน็ตระหว่างบ้านที่อยู่***ง 80 เมตร ทำยังไงครับ

OverclockZone Member bannakan's Avatar

Default จะต่อเน็ตระหว่างบ้านที่อยู่***ง 80 เมตร ทำยังไงครับ

จะต่อเน็ตระหว่างบ้านที่อยู่***ง 80 เมตร ทำยังไงครับ
    ตอนนี้เสียรายเดือนอยู่ทั้ง2หลังครับ
    แต่กะว่าจะลดเหลือที่เดียว ต้องลดรายจ่ายครับ
    บ้านหลังนึงเอาไว้เปิดตอนเช้า ปิดตอนสองทุ่ม
    อีกหลังเปิดหลังสองทุ่มครับ
    ถ้าลากสายแลนจะทนแดดทนฝนมั้ยครับ
    แล้วต้องเลือกเราเตอร์แบบ4พอร์ตหรือเปล่าครับ
    งงครับ ช่วยผมทีนะครับ

OverclockZone Member

ผมว่าควรจะใช้วิเดินสายแลนน่ะครับ เอาสอดในท่อ PVC น่าจะ stable กว่าใช้ Wireless
    ส่วนโมเด็มต้องเป็น Router 4 Ports ครับ หรือถ้ามี Router 1 Ports อยู่แล้ว ก็หาซื้อ Switch มาต่อเพิ่มครับ ถูกกว่าซ้อ Modem Router ตัวใหม่

OverclockZone Member JO's Avatar

ใช้ Switch กะสาย UTP ดีๆหน่อยถ้าจะเอาระยะ 80เมตร(งบเยอะก็ Fiberเลยครับชัวร์กว่า)
    ใส่ท่อ PVC ใช้กาวเชื่อมข้อต่อ กับเทปพันข้อต่อให้ดี แล้วฝังดินไว้ก็ได้ครับ
    สาย UTP เดินนอกอาคารห้อยไว้เฉยๆเดี๋ยวฟ้าลงเอา
    รวมๆน่าจะไม่เกิน 4พันบาท
    ------------------------------------------------------------------------
    อีกวิธีก็ใช้ Wireless Router 2ตัว ยิงสัญญาณเข้าหากันโดยใช้สายอากาศ Yagi
    รวมๆก็น่าจะราวๆ 6-8พันบาท แล้วแต่ขนาดเสา Yagi
    Last edited by JO; 2 Nov 2007 at 11:38:08.

OverclockZone Member bannakan's Avatar

ขอโทษนะครับ ไม่ค่อยจะรู้เรื่องคอมร์ซักเท่าไร
    บางทีถามไรโง่ๆอย่าว่ากันนะครับ
    ก็คือใช้เราเตอร์ 1 พอร์ต 2 ชุดระหว่างบ้านหลังแรกกับหลังที่สอง
    โดยมีสวิต(มันคือ?)เพื่อปิดเปิดเหรอครับ
    ถ้าเราลากสายแลนอย่างเดียวเพื่อไปเข้าคอม์อีกเครื่องได้หรือเปล่าครับ
    แล้วสาย utp เนี่ยมันเอามาต่อหัวสายแลนได้เหรอครับ
    แล้วฝังเนี่ยต้องลึกขนาดไหนครับ
    รถวิ่งผ่านไปมาไม่เป็นไรเหรอครับ เวลาฝนตกน้ำไม่ขังเหรอครับ

OverclockZone Member

Modem ยี่ห้อกับรุ่นอะไรครับ ใช่ของทรูที่แถมมารึเปล่า มันจะมีบางตัวที่สามารถทำให้เป็น router แล้วมันจะจัดการเริ่องการส่งข้อมูลและต่อเน็ตให้อัตโนมัติเลยครับ

วิธีต่อก็ตามนี้ครับ
    Modem Router-----Switching(5 Ports)____> PC บ้านแรก
    |____> PC บ้านที่สอง

ตัว Switching เป็นตัวกระจายสัญญาณข้อมูลผ่านสาย UPT(Unshield Twist Pair) ซึ่งก็คือสายแลนที่เราใช้กันนั่นแหละครับ

ถ้าเรามีเครื่องคอมพิวเตอร์มาต่อเข้ากับ Switching ก็จะสามารถใช้เน็ตได้ตามจำนวน Ports ที่ Switching มีอยู่

บ้านสองหลังมีถนนผ่านหรอครับ ถ้างั้นลงทุนใช้ท่อเหล็กเลยครับ แล้วเอาวางบนถนนแล้วปั้นปูนให้เป็นลูกระนาด

เรื่องท่อ PVC ถ้าเราทากาวดีๆตรงข้อต่อหรือ ต่อดีๆ น้ำไม่เข้าหรอกครับ เพราะท่อน้ำปกติน้ำยังไม่ไหลออกเลย อิอิ

OverclockZone Member Dynamic66's Avatar

มีสายสำหรับ Outdoor อยุ่ครับ เส้นดำๆ เหนี่ยวๆ หน่อย
    เดินลอยก็ได้ครับ ลากเหมือนสายไฟได้เลย (ควรลาก***งสายไฟนิดนิง โดยเฉพาะแรงสูง)

ไม่งั้นก็ลอยท่อ PVC ฝังดินก็ได้ครับ เอาสาย outdoor มาร้อยท่อเลยก็น่าจะทนขึ้นอีก

ขอบคุณทุกคนมากครับ
    เดวจะลองไปทำดู
    ถ้าติดยังไงจะมารับบริการใหม่ครับ
    เหอๆๆๆ

Bookmarks

Bookmarks