overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17

Thread: ด้านข้างเคสตรงcpu มีช่องให้ติดพัดลม สมควรติดให้ดูดออกหรือเข้าดีคับ

OverclockZone Member

Default ด้านข้างเคสตรงcpu มีช่องให้ติดพัดลม สมควรติดให้ดูดออกหรือเข้าดีคับ

ด้านหลังมีดูดออก กับ ด้านบน จะติดเพิ่มด้านข้างไม่รู้ให้ดูดออกหรือเข้าดีคับ

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

ดูดออกครับ

OverclockZone Member ratth's Avatar
    อ.แกลง จ.ระยอง/คลอง5 ปทุมธานี

เข้าสิครับ เพิ่มอากาศเย็นให้ พัดลมCPU มันใช้ ถ้าเอาแต่ดูดออกมันจะเอาอากาศที่ไหนล่ะครับ ถ้าจะให้ดีคือ ตัวดูดออกด้านหลังต้องใหญ่ๆเอาลมร้อนออกไปทิ้งแล้วมีดูเข้าด้านข้างก่ะด้านหน้าเพิ่มลมเย็นเข้าไป

OverclockZone Member narutoclones's Avatar

ด้านข้างดูดเข้าครับ เพิ่มให้ดูดลมเย็นเข้าไปที่cpu โดยตรงเลย ข้างหลัง กับด้ายบน(ถ้ามี)ดูดออกครับ เพราะอากาศร้อนจะลอยตัวขึ้นบน ส่วนพัดลมหน้าเคสดูดเข้าครับ

OverclockZone Member โชติก's Avatar

ทดลองดูก่อนก็ได้

-- ติดตั้งแบบดูดเข้าสักวันแล้วสังเกตอุณหภูมิของซีพียูดู

-- ติดตั้งแบบดูดออกอีกวันแล้วสังเกตเหมือนเดิม

อันไหน ทำให้อุณหภูมิลดลงได้มากกว่ากัน ก็เลือกแบบนั้น

OCZone TV-Host KiDMaioRKz's Avatar

ลองเอาเองเลยครับ มันกลับด้านได้หนิครับ
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

เป่าเข้าด้านในเคสครับ
    หน้า + ข้าง = เข้า
    หลัง + บน = ออก
    ตามปกติที่เหลือแล้วแต่จะดัดแปลงตามใจชอบ

เข้าดิครับ จะได้เอาลมเย็นๆ โกรก cpu เลย หรือไม่สะใจก็เปลือยฝาแม่งเลย

OverclockZone Member nike's Avatar

ดูดเข้าคับ เขาจะดัดแปลงทำเป็นท่อดูดอากาศตรงจากข้างนอกถึงพัดลม cpu เลย
    เย็นเหมือนเปิดฝาเลยมั้ง

OverclockZone Member hsteam's Avatar

ดูดเข้าดูดออกอีกและ จะมีคนเปลี่ยนประเด็นอีกไหมน้อ

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

สรุปผมแปลกอยู่คนเดียวหรือนี่ หุหุ อันนี้ผมก็ไม่รู้เหมือนกันเคสของผมมันดูดออก -*-

OverclockZone Member ยองยองซอย's Avatar
    ลำปาง/เชียงใหม่

โมคกิ้ง ดูดเข้าๆออกๆ
    ข้างเคสเอาเป่าเข้าเคสอ่ะครับ เย็นกว่าฝุ่นเยอะด้วย ชอบ

OverclockZone Member LigerZero's Avatar

ตามหลักมันต้องดูดออกสิขนาด air duct ยังมีไว้บังคับให้ลมร้อนออกนอกเคสเลยนิ -..-
    ของผมนะ หน้า เข้า
    หลัง ออก
    ข้างๆตรง cpu ออก
    เข้าๆออกๆบ่อยๆระวังจะถลอกนะเออ
    Quote Originally Posted by hsteam View Post
    ดูดเข้าดูดออกอีกและ จะมีคนเปลี่ยนประเด็นอีกไหมน้อ
    ตามคำขอครับ

OverclockZone Member illusion_tx's Avatar

ด้านข้าง ดูดเข้าครับ ให้ลมเป่าลง CPU ตามที่ท่านอื่นว่าไว้

คิดง่าย ๆ เวลาเรานั่งหน้าพัดลม กับหลังพัดลม อะไรมันเย็นกว่ากัน

OverclockZone Member Reality's Avatar

ขึ้นอยู่กับว่าปิดเคสรึเปล่า...

ลมเข้ามามันไปเป่าตรงไหน...

ดูดออกมันดูดลมตรงไหน...

ถ้าดูดเข้าไปแล้วมันไปชนกับไอ้ที่CPUมันเป่าออกมาก็ใช่ที่....

ถ้าดูดออกมาแล้วมันไปแย่ง CPU ดูดลมก็ไม่ได้เรื่อง...

แล้วแต่สถาณการณ์ครับ...

OverclockZone Member mod_aero's Avatar

Quote Originally Posted by hsteam View Post
    ตัวเริ่มเลยนิ เราน่ะ.....เอิ้ก เอิ้ก

ตรง cpu นี่ปกติจะไม่ติดพัดลมครับถ้าติดแล้วแรงไปจะไปดันพัดลม cpu ทำให้รอบพัดลมไม่ขึ้น
    แต่ติดที่อื่นต้องเทสดูว่าติดแล้วมันหนักไปทางไหนผมจะเน้นให้ข้างในเป็นศูนย์ยากาศมากกว่าครับ
    คิดเองนะครับ

Bookmarks

Bookmarks