Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครทําเป็นช่วยสอนหน่อยครับ วิธีลงวินโดว์ จาก harddisk โดยไม่ใช้แผ่น

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครทําเป็นช่วยสอนหน่อยครับ วิธีลงวินโดว์ จาก harddisk โดยไม่ใช้แผ่น

ใครทําเป็นช่วยสอนหน่อยครับ วิธีลงวินโดว์ จาก harddisk โดยไม่ใช้แผ่น ทั้ง xp-vista ช่วยสอนแบบระเอียดหน่อยนะผมไม่ค่อยรู้เรื่อง

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

พูดถึง Ghost ? รึเปล่าครับ
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

Originally posted by KiDMaioRKz View Post
      พูดถึง Ghost ? รึเปล่าครับ
      ไม่ใช่ Ghost ครับ

Comment

*-*

Originally posted by nest10110 View Post
        ไม่ใช่ Ghost ครับ
        แล้วมันคืออะไรครับ ผมมีอีก ตัว มันเป็นแผ่น CD ที่มีวินโดว์อยู่ใน ตัวแล้วไม่ต้องลง เล่นที่แผ่นได้เลย สามารถย้ายไฟล์ได้ ตามปกติ สำหรับช่าง

Comment

หมายถึงว่าเรา copy ไฟร์ในแผ่นวินโดว์เอาไปลงใน hdd แล้วก็เอา hdd มาลงวินโดว์แทนแผ่น cd ครับ
          ใครทําเป็นสอนหน่อยครับ

Comment

Originally posted by nest10110 View Post
            หมายถึงว่าเรา copy ไฟร์ในแผ่นวินโดว์เอาไปลงใน hdd แล้วก็เอา hdd มาลงวินโดว์แทนแผ่น cd ครับ
            ใครทําเป็นสอนหน่อยครับ

ก็นั่น และ เรียกว่าGHOST

Comment

ผมเข้าใจความหมายแล้วคับ แต่ว่าทำไม่เป็นเหมือนกัน อะ ครับ

ความหมายก็คือ อยากจะลงวินโดว์ผ่าน Hdd โดยไม่ใช้ Cd แบบลงใหม่ อะ ใช่ไหมครับ

ผมเคยลองทำเหมือนกัน มันลงไม่ได้ แบบว่าลอง Copy I386 ไว้ที่ D แล้ว ใช้แผ่น บูตเข้าไป ใน Dos เพื่อลงจาก D:/I386 ไม่ผ่าน

ไม่รู้ว่า ความหมายของ จขกท จะเป็นแบบที่ผมเข้าใจไหม นะครับ ขอโทษที ถ้าเข้าใจผิด ครับ

Comment

ต้องมี smartdrv คงพอหาโหลดได้
                วิธีทำ ก็อปแผ่นวินโดวส์ไว้ในไดรฟจำตำแหน่งไว้ให้ดี เช่น D:winxp แล้วก็อปไฟล์ smartdrvไปไว้ในโพลเดอร์เดียวกัน
                ตั้งbiosให้บูทจากไดรฟaหรือไดรฟที่คุณสามารถบูธได้
                ใช้คำสั่ง d:+enter
                dir d:+enter
                cd winxp+enter
                smartdrv+enter
                cd i386+enter
                winnt+enter
                ประมาณนี้นะครับลองทำดูไม่ยุ่งยากมากบางทีผมพิมอาจจะตกบางขั้นตอนเพราะลืมๆไปบ้างแต่ประมาณนี้ละครับคำสั่งที่ใช้ก็แค่ cd dir แค่นั้นพอจบขั้นตอนนี้ก็เป็นการติดตั้งวินโดวส์ธรรมดาแล้วละครับ ไม่รู้ว่าแบบนี้ใช่วิธีที่คุณต้องการไหม

Comment

ผมใช้แผ่นnimiPE คือแผ่นวินโดว์เทียมนะครับ คืออย่างผมมีวินโดว์ที่โหลดมา พอแตกไฟล์แล้วมันเกินกว่าจะลงแผ่นได้ ผมเลยเอาไปไว้ที่drive D เมื่อเราบูทด้วยวินโดว์เทียม ก็ไปที่ที่เก็บวินโดว์ แล้วเปิดAutorun ติดตั้งซะ

Comment

ตอนอยู่ในดอส
                    เข้าไปที่ I386 พิมพ์ winnt ครับ ลงได้เลยจ้า
                    ลองดูๆ รอมันก๊อปไฟล์เส็ดก็ลงตามปกติครับ

Comment

ตามข้างบนครับ ทำตามนั้นเลยถ้าเป็น win2K ต้อง ใช้ winnt /b
                      แต่ถ้าจะเอาไปลงแผ่นอีก ทำม่ายได้เพราะมันจะไม่มี boot loader

Comment

Working...
                      X