overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15

Thread: ปัญหาโลกแตก...

OverclockZone Member Reality's Avatar

Default ปัญหาโลกแตก...

วันก่อนผมได้ไปถอย Blitz Formula มา

หลังจากทำการขัดๆๆๆ CPU จนแวววับเสร็จแล้วผมใส่เข้าไปซะเปิดปุ้ป...

ติดครับ...แต่ไม่โหลด BIOS พัดลมหมุนเฉยๆแต่ไฟตรงจอยังส้มๆ

ผมก็คิดว่าคงเป็นเพราะยังต่ออุปกรณ์ไม่ครบพอเอาลงเคสเสร็จเปิดปุ้ป..อ่าว

คราวนี้เงียบไปเลยแต่ไฟ switch on board ก็ติดนะครับแต่พัดลมไม่หมุนไม่มีอะไรทำงานนอกจากไฟที่ปุ่ม

ผมไม่รู้จะทำไงเลยยกไปให้ที่ร้านดู

ไปเดทกับแฟน 2ชม. กลับมาเขาบอกเสร็จแล้วเราก็ดูอืมบูทติดสงสัยตูประกอบผิดไม่ได้เอะใจอะไร

กลับมาบ้านเสียบ....อาการเดิมเลยครับไฟปุ่มติดแต่อย่างอื่นนิ่ง

ก็ยกมาทั้งเคสทำไมมาเสียบบ้านมันไม่ติดละฟะ...

ลองเปลี่ยนที่ก็แล้ว เปลี่ยนสายก็แล้ว

จนปัญญาครับใครพอมีหนทางมั่ง

OverclockZone Member SunzabiLL's Avatar
    นนทบุรี @รัตนาธิเบศน์~งามวงวานศ์

มันช๊อตกับเคสรึเปล่า ลองเอาออกมาเทสนอกเคสดุครับ

OverclockZone Member [S]and[R]abbit's Avatar

ของผมเคยเจอเครื่องเพื่อน เปิดที่บ้านไม่ติดไม่ได้ทำอะไรเลย ไปเปิดที่ร้านติด กลับมาเหมือนคุณเปิดไม่ติดอีก เลยเอาซััพพลายไปเครมที่ tk กลับมาใช้ได้ปกติเลยครับ เป็นแค่เคสนึงนะครับ แต่ลองหา ซัพพลายมาเปลี่ยนดู เพื่อจะได้โชคดีครับ

OverclockZone Member Reality's Avatar

ลืมบอกไปครับ spec ผม

CPU P4 540+Gigabyte 3D RocketII
    MB Asus Blitz Formula
    VGA XFX 8800GTS
    RAM OCZ 1024/800*2
    PSU ASUS 550Watt เอาอยู่ไหมครับ...ชักไม่ค่อยมั่นใจ

OverclockZone Member illusion_tx's Avatar

ไหง CPU เป็น P4 อ่ะ ไม่คู่ควร Blitz Formula เลย

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

Quote Originally Posted by illusion_tx View Post
    ไหง CPU เป็น P4 อ่ะ ไม่คู่ควร Blitz Formula เลย
    ถูกต้องนะครับ เห็นด้วยอย่างยิ่ง

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

User มีปัญหา ห้ามโอน sc's Avatar

ลองเช็ดให้ทั่วเคสครับ ผมเพิ่งเจอมา เคสสวยแต่ติดตั้งอุปกรณ์ห่วยแตก แผงต่อusbด้านหน้าไปสัมผัสกับเหล็กเคสภายใน(อาการติดบ้างไม่ติดบ้าง) งงอยู่ตั้งนานคิดว่าอุปกรณ์นั้นนี้เสีย เลยเอากระดาษกากติดไม่ให้สัมผัส อาการหายเลยครับ

Quote Originally Posted by illusion_tx View Post

ผมโดนทักมาบ่อยมากแล้วครับ

ถ้าให้ตอบแบบไว้ตัวก็ต้องบอกว่ามันยังแรงอยู่ผมใช้P4ตัวนี้เล่นเกมส์ DX10 ได้สบายๆ

ถ้าให้ตอบแบบเปิดอกคือตังค์หมดเลยเก็บตังค์รอเพนริลทีเดียว
    Last edited by Reality; 3 Nov 2007 at 00:14:09.

OverclockZone Member -SaMmY-'s Avatar

- -
    เสียดายตัง

OverclockZone Member SunzabiLL's Avatar
    นนทบุรี @รัตนาธิเบศน์~งามวงวานศ์

Quote Originally Posted by Reality View Post

ถ้าให้ตอบแบบไว้ตัวก็ต้องบอกว่ามันยังแรงอยู่ผมใช้P4ตัวนี้เล่นเกมส์ DX10 ได้สบายๆ

ถ้าให้ตอบแบบเปิดอกคือตังค์หมดเลยเก็บตังค์รอเพนริลทีเดียว
    -- P4

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

เคยเจองับอาการนี้ อายประเภทอยู่กะเรางอแง ยกถือร้านแล้วหายเนี่ย.... เปนได้จากหลายสาเหตุนะ...
    1.PSU มีปัญหา...
    2. กาดบางตัว/Ram มะแน่น (<<< ส่วนใหญ่ถ้าเป็นกาดจอ กับ แรม มานน่าจะร้องบ้างนะ ถ้าตอ่ ลำโพง M/B ไว้อะ)
    3. สายไฟที่เสียบตามที่ต่างๆ ของ M/B มะแน่น
    4. สายไฟ บางตัวช๊อต
    5. สายไฟบ้านจ่ายมะพอ (<--- เคยเจอที แต่เปนต่างจังหวัด แบบป่าเขาเลยนะ ==a")

ps ตังหมดของท่านล่อซะ formula + 8800gts =="

OverclockZone Member AMD's Avatar

PSUไม่เสียครับ แต่ลองเอา PSU ยี่ห้ออื่นมาเปลี่ยนครับ ขอให้เป็น Wattแท้เหมือน ASUSแหละครับ แต่คราวนี้ลอง enermax /coolermaster/.... เพราะเคยเจอกรณีPSUไม่Suportครับ
    เช่น MB Biostar P35 ใช้ liberty 500watt เปิดไม่ติด ทีนี้มาใช้ Asus 550 watt เปิดติด

OverclockZone Member Benz_36's Avatar
    Chonburi, R.S.107

ยกไปเล่นที่ร้านเลยครับ

หลังจากได้ลองแก้ไขตามที่ทุกคนแนะนำก็ปรากฏว่าไม่ได้ผลครับ....

แต่วันนี้ยกไปยกมาอยู่ดีๆมันก็ติดครับก็เลยไม่มีปัญหาแล้ว...

ตกลงก็สรุปไม่ได้ว่าเป็นเพราะอะไร...

ถือว่ามันผีเข้าวันฮัลโลวีนแล้วกันนะครับขอบคุณทุกคนมาก....

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by Reality View Post

^^ เหมือนผมเลยรอสอย Q9450 แต่ตอนนี้ผมใช้ PD

Bookmarks

Bookmarks