Announcement

Collapse
No announcement yet.

ระหว่างพอร์ท vivo กับ s-video ตัวไหนน่าใช้กว่ากันครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ระหว่างพอร์ท vivo กับ s-video ตัวไหนน่าใช้กว่ากันครับ

ถ้า่อยากต่อออกทีวีอะครับ แล้วมันต่างกันยังไงบ้างครับ

ผมไม่แนะนำทั้ง สองตัว เลยครับ ลองไป ดู ตัวนี้ดีกว่าครับ HDMI

HDMI ย่อมาจาก High-Definition Multimedia Interface ซึ่งจัดว่าเป็นมาตรฐานอินเตอร์เฟซใหม่ ของภาพและเสียง (video and audio) ที่เป็น digital ทั้งหมด รองรับ high definition video และระบบเสียง digital แบบ multi-channel โดยใช้สัญญาณรวมกันเพียงเส้นเดียว ซึ่งสายสัญญาณ HDMI ที่เป็นมาตรฐานในปัจจุบัน (สาย HDMI type A) เป็นสายที่มีพินจำนวน 19 พิน ซึ่งในอนาคต HDMI จะเป็นอินเตอร์เฟซที่ใช้ในระบบ video และ audio ชนิด high definition เช่น high definition DVD หรือแม้กระทั่งแผ่น Blu-ray ที่กำลังจะเข้ามาเป็นมาตรฐานของแผ่นออพติคอลแทนที่ DVD

ปัจจุบัน HDMI อาจยังไม่ได้เป็นที่นิยมมากนัก แต่ในอนาคต มาตรฐานของภาพยนตร์ต่างๆ ที่บันทึกลงบนแผ่น HD-DVD และแผ่น Blu-ray มีความจำเป็นต้องใช้อินเตอร์เฟซ HDMI เพื่อให้ได้ bit-rate ในการรับชมสูงสุด และรองรับกับความเป็น high definition video และ digital multi-channel audio ได้อย่างสมบูรณ์แบบครับ

Comment

คุณภาพพอกันหากชิปตัวเดียวกัน แต่

ระหว่างพอร์ท vivo จะทั้งรับ-ส่งออกได้ด้วย
      s-video ส่งออกได้อย่างเดียว

Comment

Originally posted by max1983 View Post
        ผมไม่แนะนำทั้ง สองตัว เลยครับ ลองไป ดู ตัวนี้ดีกว่าครับ HDMI

HDMI ย่อมาจาก High-Definition Multimedia Interface ซึ่งจัดว่าเป็นมาตรฐานอินเตอร์เฟซใหม่ ของภาพและเสียง (video and audio) ที่เป็น digital ทั้งหมด รองรับ high definition video และระบบเสียง digital แบบ multi-channel โดยใช้สัญญาณรวมกันเพียงเส้นเดียว ซึ่งสายสัญญาณ HDMI ที่เป็นมาตรฐานในปัจจุบัน (สาย HDMI type A) เป็นสายที่มีพินจำนวน 19 พิน ซึ่งในอนาคต HDMI จะเป็นอินเตอร์เฟซที่ใช้ในระบบ video และ audio ชนิด high definition เช่น high definition DVD หรือแม้กระทั่งแผ่น Blu-ray ที่กำลังจะเข้ามาเป็นมาตรฐานของแผ่นออพติคอลแทนที่ DVD

ปัจจุบัน HDMI อาจยังไม่ได้เป็นที่นิยมมากนัก แต่ในอนาคต มาตรฐานของภาพยนตร์ต่างๆ ที่บันทึกลงบนแผ่น HD-DVD และแผ่น Blu-ray มีความจำเป็นต้องใช้อินเตอร์เฟซ HDMI เพื่อให้ได้ bit-rate ในการรับชมสูงสุด และรองรับกับความเป็น high definition video และ digital multi-channel audio ได้อย่างสมบูรณ์แบบครับ

เออ คือว่าHDMI มันแค่ทำให้สะดวกและลดสายลงคับ

เล่นสายComponent ก็ชัดแล้วคับ

VIVO หมายถึงเทคโนโลยี Video in Video Out ก็คือสามารถ รับและส่งสัญญาณภาพผ่านพอร์ทตัวเดียวกันได้

S-Video หมายถึงพอร์ทส่งสัญญาณภาพ ความคมขัดประมาณ 400เส้น

แต่ถ้าจะแรงกว่านั้น ก็พวก Component ไม่ก็ HDMI ที่รองรับได้ถึง 1080เส้น

Comment

อันหลังค่อยตรงประเด็น

Comment

อย่าลืมเก็บตังค์ไว้ซื้อจอที่รองรับ hdmi ด้วยนะค้าบบบ

Comment

ตอนนี้ถ้าซื้อ HDMI มา ถ้า OUTPUT ที่มีอยู่ไม่รับกัน ก็เท่านั้น

Comment

สาย component นี่ ต่อเข้า port ไรเหรอคับ

Comment

Working...
                X