Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซื้อ S41 มา ทำไมความเร็วซีพียูมันอยู่ที่ 1.79 GHz ตลอด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ซื้อ S41 มา ทำไมความเร็วซีพียูมันอยู่ที่ 1.79 GHz ตลอด

ทำยังไงให้มัน ลดลงมา
    กลัวว่าจะกินไฟจะหมดเร็วกว่าปกติ

-*- แล้วspecปกติมันไมได้อยู่ที่1.8 หรือครับ

แล้วที่ท่านดูดูจากโปรแกรมอาไร รองดูจากCpu-z ดูครับ แล้วอย่าเปิดโปรแกรมอาไรเลยนอกจากCpu-Z ก็น่าจะเห็นว่าความเร็วมานลดลงนะ
    Last edited by ohm27; 3 Nov 2007, 14:51:31.

Comment

เห็นเพื่อนบอกว่า ปกติเวลาไม่ได้ทำอะไร
      ตัว CPU จะลด speed ลงมา
      เหลือประมาณ 700 - 800

เพื่อประหยัดไฟครับ

แต่ของผม มันวิ่งที่ 1.79 ตลอดเลย

Comment

อย่างนี้ปกติครับเพราะ CPU ปกติมันจะวิ่งเกินหรือต่ำกว่า ความเร็วที่บอกเสมอเนื่องจากการทำงานด้วยสัญญาณนาฬิกามีอัตราขึ้นๆลงๆเป็นประจำ

Comment

ลองปรับที่ power option ครับ แล้วก็ลองใช้โปรแกรม cpu-z ดูดีกว่ามันจะขึ้นลงให้เห็นชัดเจน

Comment

1. ถ้าใช้ไฟ AC ความเร็วจะวิ่งเติมที่ครับ
            2. แต่ถ้าใช้ Battery ความเร็วจะวิ่งอยู่ที่ประมาณ 800 MHz ครับ ดูได้จาก CPU-Z

Comment

ถ้าต้องการปรับความเร็วของ cpu แบบ Manual ต้องลงโปรแกรม Q Power ครับ

Comment

คลิก Power Option ตรง Taskbar จะมีให้เลือก ตั้งไว้ Balance เครื่องจะลด-เพิ่ม ความเร็วโดยอัตโนมัติครับ

หรือ ใช้โปรแกรม Notebook Hardware Control ก็สามารถปรับลดความเร็ว CPU ได้เลยครับ

Comment

Working...
                X