overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7

Thread: ขอความรู้หน่อยครับมือใหม่ครับ

OverclockZone Member

Default ขอความรู้หน่อยครับมือใหม่ครับ

คือยังไม่ค่อยรู้เรื่องนะครับถึงขอถามพี่ๆชาว OC นิดนึง

1.การ์ดจอ นี่ตอนนี้แบ่ง เป็น PCI-E กับ AGP ใช่ไหมครับ ถ้าอธิบายความต่างแบบง่ายๆจะเป็นพระคุณมาก ><

2.แล้วก็จะแบ่ง Chip ออกเป็น 2 เจ้า คือ ATI กับ G force ใช่ไหมครับ
    แล้วพวก Nvidia Spark ยาค่าหญ้า Galaxy มันหมายความว่าไงครับ

เท่าที่ดูส่วนใหญ่ ถ้าเล่นเกมควรใช้ G-Force ใช่ไหมครับ และดูหนังควร ATI

3.ถ้าอยากทราบว่าตัวไหนแรงกว่ากันควรดูตรงไหนอะครับ ผมพอเข้าใจว่า Ram การ์ดจอเยอะก็ยิ่งดี
    แต่ไม่เข้าใจเรื่องของพวก ฺbit อะครับ แบบ32/64 Bit ไรแบบนั้น

4.SLI คืออะไรครับ

5.แล้วถ้าจะจัดสเป็คคอมเนี่ย ต้องดูอะไรบ้างครับ หรือว่าจับมา Mix ได้หมดเลย
    ผมพอรู้แค่ว่า การ์ดจอ กับ CPU ต้องเข้ากับเมนบอร์ด ได้

6.CPU Chip นี่ก็แบ่งเป็น 2 ค่ายเหมือนกันใช่ไหมครับ คือ ATI กับ Intel ใช่ไหมครับ
    แล้วมีข้อดีข้อเสียต่างกันยังไงครับ และถ้าเล่นเกมควรใช้ Chip ไหน

7.ผมจะดูยังไงครับว่า CPU ตัวไหนดีกว่ากัน

8.และก็ผมจะดูยังไงครับว่า CPU ตัวนั้นใส่กับเมนบอร์ดตัวนี้ได

9.DDR คือไรครับ

10.Duel Channel คืออะไรครับ

ขอโทษนะครับที่ผมถามเยอะไปหน่อย แต่ถ้าตอบให้ก็จะเป็นพระคุณกับน้องใหม่อย่างผมมากๆครับ
    Last edited by zaga; 3 Nov 2007 at 16:46:29.

tonzakung's Avatar

1. ถูกแล้วครับ ความต่างคือ เรื่องความเร็ว และ slot ที่เสียบ เปลี่ยนรุปแบบไป

2.ตอนนี้ถ้าพูดเรื่องกราฟฟิคการ์ดที่ดังๆและใช้กันทั่วไป ก็มี ATI กับ NVIDIA ครับ spark ยาฆ่ายา ตัวเดียวกันครับ อิอิ

3.ความแรง คงดูจาก รุ่น ความเร็ว core / mem และ bw ของ mem

4. SLI คือใช้การ์ดจอ 2 ตัว ร่วมกันแสดงผล ต้องใช้เมเบอร์ด ที่รองรับ SLI ด้วยครับ

5. ถ้าจะจัด spec คอม ต้องดูงบ และลักษณะการใช้งาน แล้ว เอามาถามพี่ๆ ใน OC ได้เลย อิอิ

6.cpu แบ่งเปน intel กับ amd เรื่องเล่นเกมผมว่า พอๆกันนะ ^^

7.ราคาเปนตัวกำหนดเลย อิอิ

8.เมนบอร์ดจะมีบอกครับ ว่ารับ cpu รุ่นไหนบ้าง

ยังงงข้อ 2 ครับ ที่ผมยาอกรู้แบบว่า Spark Galaxy อะไรนี่มันก็ชื่อ ค่ายที่ทำ Chip หรอครับ งงไปหมดแล้วว ><

ขอดันนิดนุงงับ -- ยังไม่กระจ่าง

OverclockZone Member mrchosit's Avatar
    บางกอก เมืองหลวงประเทศไทย

ทีละอันเเล้วกัน ถ้าไม่มีใครตอบเดียวเเวะมาเรื่อยๆ ตอนนี้ติดUp date AVอยุ่อีกหน้านึง
    การ์ดจอมีPCI PCI-E AGPครับ เริ่มจากการเสียบการ์ดก่อน พื้นฐานการเสียบมีเเค่นี้ที่นิยมในปัจจุบัน
    PCI=33MHz
    AGPเป็น2เท่าของPCI=66MHz เเบ่งได้อีกเป็น x2 x4 x8ก็คูณเข้าไปเเล้วกัน
    PCI-E มาใหม่ไม่ค่อยจะPCIด้วย เปลี่ยนการทำงานเป็นอีกเเบบเริ่มที่100MHz
    ข้อมูลความเร็วนิดหน่อยเท่านั้น ถ้าเอารายละเอียดมีเเยกไปอีกเป็นวิธีการรับส่ง etc.

Quote Originally Posted by mrchosit View Post
    ทีละอันเเล้วกัน ถ้าไม่มีใครตอบเดียวเเวะมาเรื่อยๆ ตอนนี้ติดUp date AVอยุ่อีกหน้านึง
    การ์ดจอมีPCI PCI-E AGPครับ เริ่มจากการเสียบการ์ดก่อน พื้นฐานการเสียบมีเเค่นี้ที่นิยมในปัจจุบัน
    PCI=33MHz
    AGPเป็น2เท่าของPCI=66MHz เเบ่งได้อีกเป็น x2 x4 x8ก็คูณเข้าไปเเล้วกัน
    PCI-E มาใหม่ไม่ค่อยจะPCIด้วย เปลี่ยนการทำงานเป็นอีกเเบบเริ่มที่100MHz
    ข้อมูลความเร็วนิดหน่อยเท่านั้น ถ้าเอารายละเอียดมีเเยกไปอีกเป็นวิธีการรับส่ง etc.
    ขอบคุณที่มาช่วยตอบครับ ว่างๆตอบขอที่เไหลือให้ผมด้วยนะ

OverclockZone Member live's Avatar

เสริมจากท่าน tonzakung นะคับ

2. ATI กะ NVIDIA เป็นผู้ผลิตชิพ GPU เป็นหลักคับ ส่วน Spark, Galaxy, XFX, PowerColor, Sapphire ... เป็นผู้ผลิตการ์ดโดยใช้ chip ของ NVIDIA และ ATI คับ

4. SLI เป็นของ NVIDIA ส่วน Cross Fire เป็นของ ATI นะคับ (concept เดียวกัน)

5. ไปขอเสป็ค ที่ห้องนี้เลย http://forums.overclockzone.com/foru...splay.php?f=35

8. รุ่นของ cpu จะบอกกว้างๆ อะคับ เช่น Core2Duo, Athlon X2 ให้ดูชนิด Socket กะ FSB ประกอบด้วย เช่น E6550 เป็น Core2Duoใช้ socket แบบ 775 ที่ FSB 1333 ก้อควรจะเลือก M/B ที่ support Core2Duo และมีความเร็ว FSB 1333 คับ

9. DDR RAM (Double Data Rate Random Access Memory) ก้อคือ RAM ชนิดนึง อะแหละคับ ใช้เก็บข้อมูลชั่วคราว :P ที่เค้าพูดกันบ่อยๆ จะตีความได้ 2 อย่าง คือ RAM สำหรับใส่ M/B (SD, DDR, DDR2, DDR3) และ RAM ที่ติดมากะการ์ดจอ (DDR2, DDR3, DDR4 ) ซึ่งที่มีหลายแบบนี่ มันต่างกันที่ความเร็วการรับ-ส่ง ข้อมูล และสำหรับ RAM ที่ต่อกะ M/B เนี่ย pin ที่ใช้ต่อ มันจะต่างกันคับ

10. Dual Chanel คือการเอา RAM มาต่อคู่กัน 2 ตัว เพื่อเพิ่มความเร็วในการรับ-ส่ง ข้อมูลคับ ซึ่ง RAM ที่เอามาต่อคู่กัน ควรจะเป็นยี่ห้อเดียวกัน รุ่นเดียวกัน และความจุเท่ากัน (หรือไม่งั้น ห้อซื้อพวกที่มันขายแพคคู่ไปเลย) และ M/B ที่คุณใช้ จะต้อง Support ด้วยนะคับ (บางรุ่น อาจ support การเอา ram ที่ไม่เหมือนกัน มาทำ Dual Chanel ด้วย)

*เรื่องตัวไหนดีกว่า แรงกว่า ดูเว็บ review ประกอบด้วยก็ดีคับ
    http://www23.tomshardware.com/cpu_2007.html
    http://www23.tomshardware.com/graphics_2007.html

Bookmarks

Bookmarks