Announcement

Collapse
No announcement yet.

งง...งง...งง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• งง...งง...งง

ฮาร์ดดิส sata กับ IDE มันต่างกันยังไงคับ ขอบคุณคับ แล้วเคสแบบ atx มันคือไรคับ

SATA กัน IDE ต่างกันแค่ สาย ครับผม ส่วยตัว ที่ต่างจริงๆ คือ
    SATA 2 จะมีการส่งข้อมูล ที่ 300MB/S ครับผม
    SATA 1 จะแค่ 150 เท่ากับ ATA 150 นะครับ ถ้าเป้น ATA133ก็จะช้ากว่าแต่ต่างกันแค่แบนวิท ครับ ถ้า มี HDD หมื่นรอบ มาเสีย ATA 133 สู้ SATA ก็ไหวครับ
    ส่วน เคสแบบ ATX คือเคสแบบทั่วไปครับ ที่เราใช้ๆกัน ส่วนตัวเล็กๆ จะเป้น MATX จะใช้การต่อไฟเข้าบอร์ดแบบ 20 หรือ 24 pin ครับผม รู้แค่นี้แหละ

Comment

ถูกต้องที่ซู้ดดดดด !

Comment

เวลาไปซื้อก็ดูด้วยนะครับว่าบอร์ดมันซัพพอร์ต แบบไหน เด๋วจะซวยไป

Comment

Working...
        X