Announcement

Collapse
No announcement yet.

แรมดูอัลชาแนลแรงกว่าซิงเกิ้ลชาแนลเยอะไม๊ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แรมดูอัลชาแนลแรงกว่าซิงเกิ้ลชาแนลเยอะไม๊ครับ

อยากทราบว่า ถ้าสเปคเดียวกัน
    แต่ต่อแรมกันคนละแบบ
    สมมติสเปค p4 3.0แล้วกัน แรมซักddr400
    สเปคเดียวกันทุกอย่าง แต่ต่างกันแค่ชาแนลของแรม
    อยากทราบว่า ดูอัลชาแนลจะทำให้ทำงานเร็วแบบเห็นผลไม๊ครับ
    เช่นเล่นเกมส์ลื่นขึ้น แปลงไฟล์หนังเร็วขึ้น อะไรทำนองนั้นอ่ะครับ

แตกต่างกันพอสมควรเลยล่ะครับ

ไม่รู้จะบอกความแตกต่างยังไง
    แต่ราคามันก็พอๆกัน จ่ายเพิ่มนิดหน่อยได้ dual chanal กับประสิทธิภาพที่มากกว่านี่ไม่คุ้มหรอ

Comment

แรงกว่ามากมั้ย ถ้าเป็นเรื่องความแรง มันก็พอสมควรครับ ทำให้ bandwidth แรมเพิ่มขึ้นจาก 64bit เป็น 128bit เหมือนมีท่อมากขึ้น ส่งน้ำได้มากขึ้น

Comment

http://www.digit-life.com/articles2/...-1vs2channels/

http://www.tcmagazine.info/articles....ge=1&pagenum=1
        Last edited by TNTm64; 2 Nov 2006, 01:47:11.

Comment

Dual channel ของ P4 จะเร็วขึ้นประมาณ 20-30% ครับ แต่ถ้าเป็นของ AMD 64bit
          จะเร็วขึ้นถึง 30-50% เลยนะครับ

Comment

เท่าทีดูๆ ตามลิงค์ที่ให้มาด้านบน
            จะเห็นผลอย่างมากมายกับอินติเกรตกราฟฟิค(vga on board)มากที่สุด
            เร็วกว่าเกือบสองเท่าเกือบทุกงาน ส่วนที่วัดกับvgaที่เสียบอยู่ ก็แล้วแต่งาน
            ส่วนการทำงานนั้นไม่แตกต่างกันมาก ขึ้นอยู่กับงาน
            แถมเล่นเกมส์ บางจังหวะแล้วซิงเกิ้ลแชนแนลทำได้ดีกว่าซะอีก
            การเอนคอร์ดดิ้งวีดีโอนั้น ก็ต่างกันไม่เยอะมาก
            สรุปก็คือ ถ้างานที่ทำ(เกมส์ที่เล่น)ไม่ได้ใช้แบนวิตแรมเยอะมากๆ
            ก็จะไม่เห็นผลอย่างชัดเจนว่างั้น ที่เห็นผลอย่างชัดเจนก็คือ
            การเชื่อมต่อข้อมูลระหว่างฮาร์สดิสกับแรม เร็วอย่างชัดเจน
            การแปลงไฟล์วีดีโอ ก็เร็วกว่าอีกนิดหน่อย (นิดหน่อยจริงๆ )

Comment

ประสิทธิ ภาพ จะเพิ่ม ขึ้น 2-5 %

แต่ลด % clock ลง 10-20%

ก็แล้วแต่จะเลือก ส่วนตัว
              เลือก clock ครับ

Comment

ใช้งานจริงๆแทบไม่รู้สึกต่างกันเลยครับ แบรนวิทย์ที่เพิ่มขึ้น 1 เท่า ก็จริง แต่ซอร์ฟแวร์ที่ใช้กันในปัจจุบันไม่ได้ต้องการแบรนวิทย์สูงอะไรมากมายครับ
                --------------------------------------------------------
                แรมบัส 266 ยังรันโปรแกรมและเกมส์ได้อย่างต่อเนื่องเลยครับ ถ้าความจุ MB เพียงพอครับ

Comment

แรมจะเร็วขึ้นเกือบเท่าตัวครับ แต่ถ้าไม่ได้ใช้แรมระบบบ่อยๆ เหมือน IGP (VGA On Board)
                  ก็ไม่ค่อยเห็นผลมากนักครับ เหมือน DDR2 เร็วกว่า DDR แต่ใช้งานจริงๆ ก็แทบไม่แตกต่างกัน

Comment

Working...
                  X