Announcement

Collapse
No announcement yet.

จอLCD wideที่ใช้อยุ่ ใครมีแสงขาวรอบๆจอเป็นเรื่องปกติเปล่า?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จอLCD wideที่ใช้อยุ่ ใครมีแสงขาวรอบๆจอเป็นเรื่องปกติเปล่า?

เวลาดูหนังที่มีขอบดำหรือทำBlackgroundเป็นสีดำ จะสังเกตุเห็นมีแสงขาวๆเรืองอยู่รอบจอ ไม่ดำสนิทเหมือนตรงกลาง เป็นเรื่องปกติหรือเปล่าครับ หรือว่าเป็นสนามแม่เหล็กที่เกิดจากลำโพง ใครใช้LCDอยุ่แล้วเป็นบ้างถามสาเหตุหน่อยสิครับ ถ้าเกิดจากจอไม่ดีจะรู้ได้อย่างไร
    ปล.พึ่งซื้อจากงานCommartวันเสาเอง HP22" Wide ดูที่ร้านไม่ทันเห็นแต่พอมาใช้ที่บ้านถึงพึ่งสังเกตุ ถ้าผิดปกติจะได้รีบนำไปเปลี่ยนก่อน7วันครับ

น่าจะปกตินะของผมก็เป็นยิ่งปรัปสว่างมากเท่าไรก็ยิ่งเห็นมากเท่านั้น

Comment

ผิดปกติเป่าครับจะได้เคลม ทันอะ

Comment

เท่าที่ทราบมามันเกิดจากจอครับ คือจอบางรุ่น(หลายรุ่นเลยล่ะ)จะมีความสว่างไม่เท่ากันทั่วจอครับ จะไปสว่างมากที่ขอบครับ จะเห็นได้ชัดตอนเป็นสีดำครับ

Comment

ไม่ปกติหรอกครับ รีบยกไปซะตั้งแต่ยังมีโอกาส

Comment

ไม่ปกตินี่คือยังไงเหรอครับ แล้วปกติมันจะไม่มีแสงขาวๆตรงขอบเหรอ

Comment

ลองลดความสว่างลงครับอาจจะเป็นเพราะปรับไว้สว่างมากเกินไป แต่ถ้าลดความสว่างแล้วยังไม่หายก็น่าจะผิดปกติครับ ส่วนเรื่องสนามแม่เหล็กจากลำโพงหรือสายไฟจะไม่มีผลต่อLCDครับ

Comment

ของผมก็เป็นครับปกติแต่ไม่ได้สว่างจนน่าเกรียดนะครับ

Comment

ปัญหา backlight leakage หรือ แสง backlight รั่วนั่นเอง
                  เป็นมากเป็นน้อยอยู่ที่การออกแบบ โครงสร้างของจอ
                  ปกติเกิดกับจอ lcd TV ใหญ่ๆนะ พวก 32 นิ้วเป็นต้นไป
                  ที่ดังสุดในปัญหานี่ก็รุ่น lg 37" 7R นั้นเอง มีคนเปลี่ยนกันเยอะเลย
                  เป็นอาการไม่ปกติๆครับ
                  อาจเกิดจากการวางมาไม่ดีของจอ เช่นหงายหน้าจอขึ้น แล้วเกิดการกระแทก ทำให้เกิดรูรั่วที่ขอบขึ้น
                  หรือ จอผนึก lcd เกิดการโกร่งตัวไม่ราบเรียบ
                  เมื่อเกิดแล้วมักจะค่อยๆลามไปทีล่ะนิด(ตามแต่จอคุณเกิดการสั่นสะเทือน หรือยกไปยกมา)

แต่ปัญหานี่ไม่รู้ รวมอยู่ในประกันมั้ย
                  อาจเป็นของไม่ดีมา แนะนำ แบกไปเปลี่ยนโดยด่วนครับ
                  บอกเกิดอาการแสงรอดขอบจอ backlight leakage (พนักงานบ้างคนอาจไม่รู้จักอีกล่ะ.... มีเซ็ง)

Comment

โห มีอย่างนี้ด้วยเหรอครับ เจ็บใจเพิ่งซื้อจากคอมมาทมาด้วยเมื่อเสาที่ผ่านมา
                    มันมีศุนร้านอยุ่ที่พันทิพไม่รุ้มันจะไห้เปลี่ยนเปล่า

Comment

Originally posted by tre3000 View Post
                      โห มีอย่างนี้ด้วยเหรอครับ เจ็บใจเพิ่งซื้อจากคอมมาทมาด้วยเมื่อเสาที่ผ่านมา
                      มันมีศุนร้านอยุ่ที่พันทิพไม่รุ้มันจะไห้เปลี่ยนเปล่า
                      คงต้องรีบไปเปลี่ยนโดยเร็วนะ
                      คุยกันให้ดีก่อนครับ ร้านโยกโย้และมันไม่ให้เปลี่ยน อาจต้องไปที่ศูนย์ใหญ่ HP ในไทยนะ
                      ปัญหานี่สังเกตุยากมากครับตอนซื้อ เพราะมันสว่างทั่วไปหมดในบรรยากาศการซื้อ ขาย
                      นอกจากยกกลับมาบ้านแล้วปิดไฟทั้งห้องแล้วเปิดสังเกตุดู
                      จอรุ่นเล็กๆ 17-19 นิ้วปัญหานี่ไม่พบบ่อยนัก มักเกิดกับจอใหญ่ๆขึ้นมา 22" 26" 32" up
                      (เห็นในกระทู้คุยเรื่องนี้ บางคนไปซื้อ lcd tv ใหญ่ๆ ต้องหอบผ้าห่มไปด้วยแล้วคลุมจอเพื่อสังเกตุ)

Comment

ถ้าปล่อยทิ้งไว้นานมันจะลามมากขึ้นมั้นครับ
                        ปล.Deedee ตอบโดนใจมาก ตรงกับที่ผมสังเกตุเลย

Comment

Originally posted by tre3000 View Post
                          ถ้าปล่อยทิ้งไว้นานมันจะลามมากขึ้นมั้นครับ
                          ปล.Deedee ตอบโดนใจมาก ตรงกับที่ผมสังเกตุเลย
                          เห็นเว็ปที่คุยกันบอก
                          บางคนใช้วิธีคว่ำหน้าจอลง (ผ้าปูรอง) ทิ้งไว้สักคืนสองคืน
                          อาการดีขึ้น แต่เป็นที่บางเครื่อง หรืออาการดังกล่าวอาจเกิดขึ้นอีก
                          เมื่อใช้งานได้พักนึง

Comment

Working...
                          X