overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 32

Thread: ต้องใช้การดจอตัวไหนภาพถึงจะลื่นและสวยเทียบเท่า PS3

OverclockZone Member uncletonn's Avatar

Default ต้องใช้การดจอตัวไหนภาพถึงจะลื่นและสวยเทียบเท่า PS3

รวมถึงฮารดแวรต่างๆด้วยอะครับ

ตอนนี้ผมเล่น PS3 อยู่ครับ แต่บางเกมที่มีบนคอมด้วยผมจะซื้อของ PS3 ก็ลังเล มาคิดว่าเอาตังไปซื้อการดจอใหม่แล้วมาเล่นเกมพวกนั้นบน PC จะดีรึเปล่า...

แต่ถ้าจะให้ไปมอง 360 ผมก็ขอลาแล้วครับเพราะเครื่องผมก็ดับอนาถด้วยไฟแดง... เลยไม่อยากจะซ่อมหรืออะไรกับมันแล้ว... เข็ด...

ยังไงขอคำแนะนำด้วยนะครับ ^^

OverclockZone Member Alatal2iel's Avatar

ตอบยากจังเลยครับ
    ถ้าลื่นคงไม่มีตัวไหน ลื่นกว่าเล่นใน PS3 มั่ง
    ถ้าสวยก็ต้องการ์ดที่รับ directx10ขึ้นไป
    Last edited by Alatal2iel; 5 Nov 2007 at 23:12:44.

OverclockZone Member Macro's Avatar

PC ตอนนี้สวยกว่าทั้ง XBOX360 และ PS3 ไปไกลแล้วขอรับ
    เครื่อง console ตอนนี้พอจะได้เปรียบ pc ก็แค่ framerate เท่านั้นเอง (นับเฉพาะกราฟฟิคนะ ฟีเจอร์อื่นๆละไว้)

OverclockZone Member uncletonn's Avatar

งี้ผมควรจะรอให้ HD2900XT ราคาร่วงลงมาก่อนใช่มั้ย ถึงจะคุ้ม....

หรือว่าแค่ HD2600XT ก็พอแล้ว... แบบสวยพอประมาณเกือบเท่า 360,PS3 เน้นลื่นๆน่ะครับ

เพราะเท่าที่ดูๆจากเกมที่ออกๆมาในตอนนี้ผมว่ามันก็ไม่ได้วยอะไรมากมายอะครับ แต่เล่นแล้วลื่นภาพระดับเกมคอมผมว่าก็คงเพียงพอแล้ว

ผมอยากเล่น
    Call of Duty 4
    NFS ProStreet
    BIOSHOCK
    Crysis
    ในระดับ 720p ลื่นๆในโหมดที่ไม่ต่ำกว่า Medium อะครับ

ยังไงก็ขอบคุณมากๆนะครับ ^^

OverclockZone Member

ถ้าเกมทำออกมาโดยเรียกพลังสูงสุดของ PS3 แสดงศักยภาพได้ดีกว่าครับผม เพราะมันเอาไว้เล่นเกมโดยเฉพาะ
    ส่วน PC เอาไว้ใช้สารพัดประโยชน์
    ผมว่าซื้อการ์ดจอระดับกลางๆพวก HD2600XT หรือ GF8600GT ก็พอครับ เพราะการ์ดจอ PC มันตกรุ่นเร็วแค่ 1 ปีก็มีของใหม่ราคาถูกกว่าแต่แรงกว่าออกมาแทนที่กันแล้ว ส่วนพวก Console อย่าง PS3 เขาออกแบบให้ 1 เครื่องรองรับอนาคตยาว 3-4 ปีทีเดียว (เพราะมันเอาไว้เล่นเกมอย่างเดียว) เงินเหลือซื้อ PS3
    อีก 1 ปีขายการ์ดจอเก่าแล้วซื้อของระดับกลางๆไปเรื่อยๆครับ ใช้งบไม่มากขาดทุนน้อย แม้จะปรับได้ไม่สุดในทุกๆเกม แต่ก็เล่นได้สบายๆหล่ะครับ

720P คือ 1280*720 ใช่ไหมครับ ยกเว้น Crysis เจ้าพวก GF8600GT หรือ HD2600XT GDDR4 เล่นได้แน่นอน
    ผมใช้ HD2600XT GDDR4 เล่น 3 เกมข้างต้นสบายๆครับ (ยกเว้น COD 4 ที่ยังเป็น Demo) ส่วน Crysis ยังไม่ได้โหลด Demo มาลอง

OverclockZone Member ping0168's Avatar

คำตอบคือ ไม่มีครับ

QX9850 x2
    เมนบอร์ดที่ใส่ CPU 775 2 ตัว
    การ์ดจอต้องรออนาคต ไม่รู้จะเอาตัวไหนมา งั้นเอา 8800Ultra x3 ไปก่อนแล้วกัน
    RAM เอา DDR3 4 GB ดีกว่าน่ะ
    คร่าว ๆ ที่บอกมาก้เกือบ ๆ แสนแล้ว
    ฉะนั้น ก้ซื้อ console มันสะ 1 เครื่อง PC 1 เครื่องจบ

เกมคอม ที่เป็นแนว ไฟนอล แฟนตาซี พอจะมีมั้ยครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ผมไม่ค่อยชอบแกมแน fps ชอบแนว rts มากกว่า ชอบเกม coh แต่มันเบื่อๆเกมแนวนี้แล้วเหมือนกันอะครับ

รบกวนช่วยแนะนำหน่อยครับ

ขอบคุณนะครับ

ผมว่าเกมบน PC หรือ 360 สวยกว่า PS3 นะครับ หลายเกมเลยที่เวอร์ชั่น PS3 ทำออกมาแล้วภาพเละมาก ๆ ผิดกับอีก 2 เครื่องเลย (ถ้ามันมีลงนะ) ส่วนเครื่องแค่ไหนถึงจะได้แบบ Next-Gen (ถ้าจะให้ดีก็คงต้องให้เล่นที่ความละเอียดระดับ HD ได้ด้วยแหละนะ) อันนี้ก็คงต้องเรียกว่าใส่กันสุด ๆ แหละครับ คาดว่าให้ได้เทียบเท่านี่หมดเป็นแสนแน่นอน

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

Quote Originally Posted by some like it hot View Post
    เกมคอม ที่เป็นแนว ไฟนอล แฟนตาซี พอจะมีมั้ยครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ผมไม่ค่อยชอบแกมแน fps ชอบแนว rts มากกว่า ชอบเกม coh แต่มันเบื่อๆเกมแนวนี้แล้วเหมือนกันอะครับ

เกมคอมมันทำขายฝรั่งครับ ไม่มีหรอกเกมแนว FF

RPG ฝรั่งแม่งมีแต่ผู้หญิงมีกล้าม เล่นแล้วเซ็งเป็สส์

OverclockZone Member suicide's Avatar

Smile

Quote Originally Posted by some like it hot View Post

พอมีครับแต่ไม่มากเเต่เหมือนเป๊ะๆคงยังไม่มีตอนนี้ ล่าสุดก็เห็นมี FF Online,Guild Wars,LineageII ส่วนมากจะเป็น Online ซะหมด
    ลองเล่น Heroes of Might and Magic V ท่านน่าจะชอบ เป็น Turn Base เดี๋ยวนึกได้หรือไปเจอมาเเล้วจะ pm ไปบอก

Guild Wars
    http://www.guildwars.in.th/index.asp

Final Fantasy XI Online
    http://www.gamespot.com/pc/rpg/final...result;title;0

Heroes of Might and Magic V
    http://www.gamespot.com/pc/strategy/...result;title;0
    Last edited by suicide; 6 Nov 2007 at 03:38:15.

โห ผมไปดูรูปตัวอย่างเกมHeroes of Might and Magic V มาแล้วน่าเล่นมากเลยครับ นี่แหละเกมประมาณนี้แหละครับที่ชอบ (ดูแค่รูปนะเนี่ย แหะๆยังไม่ได้เล่นเลย) แนวเกมแนวนี้มีเกมอื่นอีกมั้ยครับ

ไม่ทราบว่าเกมมันคล้ายๆ titan quest มั้ยครับ จริงๆเกม titan quest นี้ผมก็ชอบนะครับ แต่มันยากไปหน่อย อีกอย่างแผนที่มันกว้างมาก ขี้เกียจเดินอะครับ

ขอบคุณมากๆเลยนะครับ
    Last edited by some like it hot; 6 Nov 2007 at 03:58:47.

OverclockZone Member clayzizer's Avatar

มันคนละสถาปัตยกรรมกันเลยนะ เพราะพวกเครื่อง Console มันพัฒนาตามรูปแบบของเครื่องมันโดย ไม่ต้องคำนึงถึงตัวเกมส์ เพราะไม่ว่าเครื่องไหนก้อสามารถเล่นได้ แต่ พีซี นี่ต้องคำนึงถึงฮาร์ดแวร์ของแต่ละเครื่องซึ่ง จะถามว่าเกมส์ไหนสวยกว่ากัน ผมว่า พีซีเจ๋งกว่านะ เพราะมันพัฒนารูปแบบเกมส์ได้เรื่อยๆตามระดับของ ฮาร์ดแวร์ เพราะพวกเครื่องคอนโซล พอเครื่องเกมส์ออกมามันก้อตายตัวแล้ว พัฒนาไม่ได้มากกว่าที่เครื่องรับได้ แต่ถ้าจะเอามาเล่นเกมส์ผมว่าซื้อคอนโซลไปเหอะ ถ้าจะเอาแบบเจ๋งจิงๆก้อตาม ที่ท่านอัลเทมิสบอกอะ แต่ข้อดีของคอม คือ เอามาใช้ไรได้เยอะ แล้วแต่จุตประสงค์ในการใช้งานจ้า

OverclockZone Member SuKy's Avatar

ไม่รุนะ ผมว่าตอนนี้ PS3 นำ PC อยู่ก้าวนึง
    ถ้าด้านการ์ดจอของ PC จะเหนือกว่า PS3 แต่ ด้วยปัจจัยหลายๆด้านทำให้ PC ทำเกมส์ออกมาภาพสวยสู้ PS3 ไม่ได้ (เพราะเกมส์ PC ต้องเขียนให้รองรับ hardware หลายตัว ผิดกับ PS3 ที่สเป็คตายตัว)

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

ไหน เกมไหน ที่บอกว่า PS3 สวยกว่า PC

แล้วเกมไหนที่บอกว่า PC สวยกว่า PS3

เอามาให้ดูหน่อยดิ๊

OverclockZone Member Deicide's Avatar
    Some where in hell

Quote Originally Posted by ARES View Post
    ไหน เกมไหน ที่บอกว่า PS3 สวยกว่า PC

แล้วเกมไหนที่บอกว่า PC สวยกว่า PS3

เอามาให้ดูหน่อยดิ๊
    จัดไปครับตามนี้ อยากเห็น

OverclockZone Member xecution's Avatar

PS3เค้าบ่นกันเรื่องหัวอ่านและการลดสเปคเหมือนในยุโรประวังเรื่องนี้ใว้ด้วนครับผม
    PS3ผู้พัฒนาเกมก็บ่นว่าทำยากเรื่องมาก ค่ายเกมต่างๆเลยไปลงที่360ก่อนค่อยแปลงมาเป็นของPS3ทำให้ภาพไม่สวยเท่า360
    เท่าที่เห็นผมยังไม่เห็นเกมPS3ตัวไหนจะแจ่มกว่าคอมเลย เพราะการทำเกมพัฒนาเกมออกมาในรูปแบบต่างๆก็คลอดออกมาจากคอมทั้งนั้น

Quote Originally Posted by xecution View Post
    PS3เค้าบ่นกันเรื่องหัวอ่านและการลดสเปคเหมือนในยุโรประวังเรื่องนี้ใว้ด้วนครับผม
    PS3ผู้พัฒนาเกมก็บ่นว่าทำยากเรื่องมาก ค่ายเกมต่างๆเลยไปลงที่360ก่อนค่อยแปลงมาเป็นของPS3ทำให้ภาพไม่สวยเท่า360
    เท่าที่เห็นผมยังไม่เห็นเกมPS3ตัวไหนจะแจ่มกว่าคอมเลย เพราะการทำเกมพัฒนาเกมออกมาในรูปแบบต่างๆก็คลอดออกมาจากคอมทั้งนั้น
    เกมอะไร

OverclockZone Member ballmakoto's Avatar

คำตอบคือยังไม่มี VGA ตัวไหนที่จะทำภาพสวยกว่า ps3 ได้นะ เพราะลองดูเกมส์อย่าง crysis แล้วปรากฏว่า ภาพมันยังไม่สวยถึงขั้นสุดยอด แต่แสงและเงา shader เกมส์นี้น่าจะเหนือกว่า ps3 ไปแล้ว แต่ไม่แน่ใจว่า ps3 จะใช้เทคโนโลยีอื่นมาทำแทน shader 4.0 ของ vga DX10 ในอนาคตได้หรือ่ปาว แแต่ล้วการ์ดรุ่นท็อป ปัจจุบันนี้ก้ยังทำได้ไม่ดีกับเกมส์นี้เท่าที่ควร

ส่วนตัวผมเลยคิดว่าถ้าเจอกราฟฟิคภาพระดับนี้ของ GT5 การ์ดจอปัจจุบันจะเอาไหวไหม

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks