Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามเกี่ยวกับ CPU ที่แกะออกจากเมนบอร์ดหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามเกี่ยวกับ CPU ที่แกะออกจากเมนบอร์ดหน่อยครับ

คือเมื่อวานเพิ่งได้ X2 4200+ 939 ที่สั่งจากคุณ winddd มา
    เลยเอามาใส่แทน 3200+ 939 venice
    แต่
    ตอนที่จะถอด 3200+ 939 ซิลิโคนมันติดหนึบยึดตัว cpu เข้ากับซิ้งจนแยกไม่ได้
    ผลคือ cpu หลุดออกมาจากเมนบอร์ดโดยไม่ได้ดึงก้านล้อค
    พอเช็คดูก็พบว่ามีขางอไม่กี่ขา ผมเลยดัดจนแน่ใจว่าขาตรงหมดแล้ว
    แต่ก็ยังแกะให้หลุดออกจากซิ้งไม่ได้
    วันนี้ลองเอาคัตเตอร์แงะๆ ปรากฎว่าหลุดออกมาเองเฉยเลย
    ดีที่นั่งกับพื้นเลยตกบนตักผมไม่ตกลงบนพื้น
    ตอนนี้ก็เช็ดซิลิโคนออกหมดแล้ว กะว่าจะลองใส่เมนบอร์ดทดสอบดู
    แต่ตอนนี้ไม่มีซิลิโคนเหลืออยู่เลย ร้านคอมก็คงปิดหมดแล้ว คงพรุ่งนี้ถึงจะได้ลอง
    เลยอยากทราบว่า
    1. CPU ผมมันจะยังใช้ได้อยู่มั้ยครับ
    2. ถ้ายังใช้ได้ มีโปรแกรมอะไรที่สามารถทดสอบว่ามันไม่มีปัญหาเวลาใช้งานจริงๆ
    3. ถ้าขายจะได้ราคาซักเท่าไหร่ครับ มีกล่อง การ์ดรับประกัน และใบคู่มืออยู่ครบ
    4. ถ้าเกิดเสียจริงๆ จะเอาไปเคลมได้มั้ยครับ ประกันของ com7 หมดประกัน 30/11/2009
    ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ

ตอบ
    1.ส่วนใหญ่ใช้ได้ครับ (ผมยังเคยหลุดตามานบ่อยครับ)
    2.เปิดwindowsเลยครับ ถ้าเปิดติด ความร้อนไม่มาก ก็ผ่าน
    3. เรื่องขายนั้นไม่ทราบจิงๆรอคนมาตอบล่ะกานครับ
    4. ถ้าเสียเครมได้ครับแต่มีข้อแม้ คุณต้องแน่ใจเรื่องการดัดขาCPUว่าตรงแน่หรือเปล่า เพราะพวกนี้ตาดีมากๆ

Comment

^
      ^ตามนั้นครับ ส่วนมากใช้การได้เป็นปกติ (ถ้าขาไม่หัก) หากไม่แน่ใจว่าจะเสถียร ก็รันโปรแกรมเผา CPU ต่างๆ ซักชั่วโมงนึงก็รู้แล้ว

Comment

มือสองอยู่ที่ราคา 1300-1400

ถ้าจะไปเคลมต้องมั่นใจว่าขาไม่งอ ตรวจดุไห้ดีครับ

Comment

ผมมีP4 2.4 478 ขามันหักไป2ขา เครมได้ไหมครับ หรือซ่อมได้ปะครับ หรือมีวิธีที่เอามาใช้ใหม่ได้ไหมครับ

Comment

Originally posted by Zemos View Post
            ผมมีP4 2.4 478 ขามันหักไป2ขา เครมได้ไหมครับ หรือซ่อมได้ปะครับ หรือมีวิธีที่เอามาใช้ใหม่ได้ไหมครับ
            เอาไปต่อขาได้ครับที่ร้านซ่อมเมนบอร์ดที่พันทิพ ถ้าไช้ไม่ได้ไม่เสีย เงิน

Comment

Originally posted by SunzabiLL View Post
              เอาไปต่อขาได้ครับที่ร้านซ่อมเมนบอร์ดที่พันทิพ ถ้าไช้ไม่ได้ไม่เสีย เงิน
              ซ่อมร้านไหนครับ ราคาเท่าไหร่แล้วเค้าต่อยังไง ใช้ได้ชัวช์ปะครับ

Comment

Working...
              X