Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง OS 2 ตัว มีผมกับ การทำงานของฮาร์ดแวร์ ขนาดใหน ครับ เอาที่บอร์ดนี้แหละครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง OS 2 ตัว มีผมกับ การทำงานของฮาร์ดแวร์ ขนาดใหน ครับ เอาที่บอร์ดนี้แหละครับ

ดูที่คะแนน GFX และ CPU นะครับ ที่มันต่างกัน

ผมส่งสัยว่า OS ต่างกันมีผล มากขนาดใหน

ตัวแลก เป็น OS VISTA ครับ
    ตัวที่2 เป็น OS XP
    Attached Files
    Last edited by wikorn; 6 Nov 2007, 22:37:43.

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล มีคนกระซิบผม เรื่องนี้เหมือนกันครับ

Comment

คะแนนเท่ากันเลย
      VISTA สงสัยลดพลัง CPU แต่เพิ่มพลังการ์ดจอแทน มั้ง หิหิหิ
      รอคนรู้จริงครับ ผมไม่ได้ o/c เทสคะแนนดูนาน ละ

Comment

Originally posted by Gearhead View Post
        ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล มีคนกระซิบผม เรื่องนี้เหมือนกันครับ
        หาทาง อธิบายผมหน่อยซิท่าน หัวเกียร์ คือมันสงสัยครับ ปกติไม่ค่อยได้เทสคะแนนหรอกครับ พอดีลงวินใหม่ เลยเอาซะหน่อย ต่อมสงสัย มันเกิดนะครับ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
          คะแนนเท่ากันเลย
          VISTA สงสัยลดพลัง CPU แต่เพิ่มพลังการ์ดจอแทน มั้ง หิหิหิ
          รอคนรู้จริงครับ ผมไม่ได้ o/c เทสคะแนนดูนาน ละ
          นี้ก็แบบ ไม OC อะไรเลยนะครับ แต่มันอยากรู้เฉยๆ ว่า OS มีผลต่อการทำงาน หรือ มันแค่ โปรแกรม คำนวนคะแนนจาก พื้นฐาน OS ที่ต่างกันเฉยๆครับ

Comment

น่าจะเป็นผลพวงจากไดรว์เวอร์และการจัดการทรัพยากรของOSด้วย มั่วๆนะ

Comment

ลองปิด Aero ยังคะ แล้วค่อยเทส เพราะ Aero เอา Shader ของการ์ดจอไปใช้ส่วนหนึ่งแล้ว

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                หาทาง อธิบายผมหน่อยซิท่าน หัวเกียร์ คือมันสงสัยครับ ปกติไม่ค่อยได้เทสคะแนนหรอกครับ พอดีลงวินใหม่ เลยเอาซะหน่อย ต่อมสงสัย มันเกิดนะครับ
                ไม่รู้จะอธิบายยังไงเหมือนกันครับ และไม่แน่ใจว่าเพราะไดร์เวอร์ด้วยรึเปล่าครับ เพราะ ตัวแปรไม่ได้มีแค่ OS ยังมีไดร์เวอร์ด้วย ผมเดาว่าใน Vista ถ้าไล่ปิด Service ที่ไม่จำเป็นออก น่าจะเพิ่มคะแนน CPU ขึ้นได้อีกครับ

Comment

Originally posted by Artemis View Post
                  ลองปิด Aero ยังคะ แล้วค่อยเทส เพราะ Aero เอา Shader ของการ์ดจอไปใช้ส่วนหนึ่งแล้ว
                  อันนี้ปิด Aero ครับ ตามรูปนะครับ

Originally posted by Gearhead View Post
                  ไม่รู้จะอธิบายยังไงเหมือนกันครับ และไม่แน่ใจว่าเพราะไดร์เวอร์ด้วยรึเปล่าครับ เพราะ ตัวแปรไม่ได้มีแค่ OS ยังมีไดร์เวอร์ด้วย ผมเดาว่าใน Vista ถ้าไล่ปิด Service ที่ไม่จำเป็นออก น่าจะเพิ่มคะแนน CPU ขึ้นได้อีกครับ
                  ครับ ผมก็บอกไม่ถูก เดียวลองลดการกินทรัพยากรเครื่องลงต่ำสุด แล้วจะลายงานผลครับ ว่ามันยังไงกันแน่
                  Attached Files

Comment

Working...
                  X