Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีนี้ทำให้ Com เร็วขึ้น 40% เลยทีเดียว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วิธีนี้ทำให้ Com เร็วขึ้น 40% เลยทีเดียว

ให้วินโดวส์ใช้แรมให้หมดก่อนจึงค่อยใช้ Virtual Memory มา Swap File
    ไปที่ Start >> Run พิมพ์ system.ini หาบรรทัดที่มีหัวข้อว่า [386Enh] แล้วพิมพ์คำว่า ConservativeSwapfileUsage=1 ต่อท้ายบรรทัดล่างสุด วิธีนี้เหมาะสำหรับคนที่มีแรมมากกว่า 128 ขึ้นไป เพราะมันจะเอาพื้นที่ของ Ram ไปทำ Cache วิธีนี้ทำให้ Com เร็วขึ้น 40% เลยทีเดียว

ผมไปอ่านเจอในบอร์ดแห่งหนึ่ง(จำไม่ได้ครับเพราะนานแล้ว) ก็เลยก๊อปไว้ครับ ลองเอาไปใช้ดูนะครับ ผมยังไม่เคยลองเลย มันเร็วขี้นหรือเปล่าก็มาบอกกันด้วยนะครับ

แล้วมันจะมีผลเสียต่อระบบรึเปล่าครับ

Comment

ใครลองแล้วไดด้ผลยังไงมารายงานหน่อย

Comment

ซะงั้น ยังไม่ลองทำแล้วใครจะลองทำนะเนี่ย

Comment

ผมเคยเจอในหนังสือเล่มนึงอยู่เหมือนกัน แต่ไม่เคยลองแหะ

Comment

ใส่บรรทัดสุดท้ายหรือว่าใส่บรรทัดที่มีคำว่า [386Enh] หรอครับ อ่านแล้วงงว่าให้หาทำไม

Comment

ใครลองแล้วบอกหน่อยคับ ยังไม่กล้าลองง่ะ

Comment

ผมก็ใช้อยู่นะ แต่ไม่รู้มันเร็วขึ้นเปล่า

ใส่ต่อจากบรรทัด [386Enh]

แบบนี้อะครับ

; for 16-bit app support
                [drivers]
                wave=mmdrv.dll
                timer=timer.drv
                [mci]
                [driver32]
                [386enh]
                ConservativeSwapfileUsage=1
                woafont=app850.FON
                EGA80WOA.FON=EGA80850.FON
                EGA40WOA.FON=EGA40850.FON
                CGA80WOA.FON=CGA80850.FON
                CGA40WOA.FON=CGA40850.FON

Comment

ลองดู เดี่ยวต้อง เทส กับ hellgate ที่กิน ramเกือบ 2g

Comment

ผมต่อล่างสุดแบบนี้อ่ะครับ

; for 16-bit app support
                    [drivers]
                    wave=mmdrv.dll
                    timer=timer.drv
                    [mci]
                    [driver32]
                    [386enh]
                    woafont=app850.FON
                    EGA80WOA.FON=EGA80850.FON
                    EGA40WOA.FON=EGA40850.FON
                    CGA80WOA.FON=CGA80850.FON
                    CGA40WOA.FON=CGA40850.FON
                    ConservativeSwapfileUsage=1

Comment

รู้สึกจะเป็นทิปของwin2000นะ เคยเห็นที่ไหนไม่รู้
                      หลายๆทิปที่ใส่เพิ่มกันสำหรับXP ผมว่า๊Up date XPตัวล่าสุดเลยดีกว่า จัดการมาให้เเล้ว

Comment

Originally posted by Drunk View Post
                        ผมต่อล่างสุดแบบนี้อ่ะครับ
                        ผมก็ทำอย่างนี้ครับแต่ว่าดูแล้วแทบไม่เห็นความแตกต่างไปจากเดิมเลย
                        ALIVENF6G-VSTA + ALHTON X2 3600+ @2.4 GHz

Comment

ดูใน Google มี Tip นี้เพียบเลย

แต่เขาบอกว่ามันใช้ไม่ได้กับ XP

Comment

Originally posted by Drunk View Post
                            ดูใน Google มี Tip นี้เพียบเลย

แต่เขาบอกว่ามันใช้ไม่ได้กับ XP
                            หมดกันเลย

Comment

* set virtual mem คน ละ drive กับ windows คับ เร็วขึ้น หน่อยหนึ่ง

รู้แล้ว ก็ sry แง่บ

Comment

Working...
                              X