Announcement

Collapse
No announcement yet.

มันเกิดขึ้นอะไรขึ้นเนี่ย - -

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มันเกิดขึ้นอะไรขึ้นเนี่ย - -

หลังจากที่ผมเปิดเครื่องขึ้นมา มีเสียงไบออสเตือน 1 ปิ๊ปยาว 1 ครั้ง และเสียงปิ๊ปสั้นตามมาอีก4ครั้ง
    บูตวินโดว์ไม่ขึ้นเลยกดปุ่มรีสตาร์ 1 ที หายครับสามารถบูตเครื่องเข้าวินโดว์ได้ แต่ผลปรากฎว่าเล่นเกมต่างๆไม่ได้เลยครับ หน่วงมากๆ + กระตุกสุดๆ แบบไม่เคยเป็นมาก่อน งง ครับ เลยลบลงไดร์เวอร์ใหม่อาการดีขึ้น เพราะสามารถเข้าเล่น Dota ได้ลื่นเพียงเกมเดียว -*- ส่วนเกมอื่นเน่าสนิมเหมือนเดิมครับ รบกวนผู้รู้ช่วยแก้อาการนี้ให้ทีครับ

การ์ดจอที่ผมใช้ Giggabyte 8600 GT
    ไดร์เวอร์ที่ใช้ 163.71

การ์ดร้อนเกินไปรึป่าวไม่แน่ใจครับ เห็นว่าของ GIGABYTE นี่ร้อนสุดๆ รึตัวการ์ดอาจมีปัญหาครับ

Comment

ไปocเครื่อง มานรึป่าว ถ้าใช่ อาจจะเพี้ยนไปแล้ว

Comment

ไม่ได้ OC อะไรเลยครับ อาการที่บอกจะเป็นตอนที่เปิดเครื่องใหม่ๆ

Comment

อาการแบบนี้ ต้องลองเล็งปัญหาไปที่ hardware ก่อนละกันครับ ถอดแรม ถอดการ์ดมาขัดๆถูๆก่อน ไม่ก็ลองอัพไบออสใหม่ดูบ้าง
          แก้ไขในส่วนของเสียงที่เตือนตอนเปิดเครื่องก่อนนะครับ ส่วนเรื่องปัญหาในเรื่องของเกม ต้องวิเคราะห์กันไปทีละขั้นตอน

Comment

ของผมa8n-e บางทีมันติ๊ด............. ติ๊ด ติ๊ด ติ๊ด มันฟ้องเกี่ยวกับกาดจอคับ

Comment

ใช้บอร์ดไรครับ บอกด้วยบางครั้งไม่ได้เกิดจากการ์ดจออย่างเดียวครับ

Comment

อืมม ดูท่าแล้วอาการท่าจะหนักนะนี่ ลองเครียร์ bios ดูก่อนดิ หรือ ลบไดร์เวอร์ ออกให้หมดแล้วถอดการ์ดจอ ออกแล้วใส่ใหม่

Comment

ผมใช้ MB P5LD2 SE ล่าสุดมันฟ้องอาการเกี่ยวกับเมมโมรี่ของการ์ดจอ (ขออภัยผมลืมเซฟรูป-*-)
                  ผมลองถอดชิ้นส่วนต่างๆออกมาดูแล้วไม่มีอะไรผิดปกติครับ คงจะต้องลองเอาหอยโข่งมาเป่าฝุ่นเคสดู
                  เพราะที่บ้านผมเปิดฝาเคสแล้วเอาพัดลมจ่อครับ

Comment

Working...
                  X