overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: ขอคำแนะนำคนที่ใช้งาน lcd 24 นิ้ว

OverclockZone Member

Default ขอคำแนะนำคนที่ใช้งาน lcd 24 นิ้ว

เผอิญปกติที่ห้องจะใช้ 15 นิ้ว จอคอมแพคสมัยรุ่นแรกเลย

แล้วเมื่อวานเพิ่งได้ HP 2408 จอกระจกมา เพราะเห็น imac มัน 24 นิ้วจอกระจกก็สวยดี ตอนดูก็ยืนๆเทสก็ปกติ

แต่พอเอามาใช้แล้วรู้สึกมันใหญ่จัดมากเกินจะมองเห็น เลยลองวาง***งๆก็แล้ว ก็ยังใหญ่อยู่ พวกพื้นสีขาวก็จ้ามาก นี่ลองปรับ contrast กับ brightness ลงมาบ้างแล้ว แต่ยังภาพคมๆอยู่

อยากรู้ว่าคนที่ใช้งาน 24 นิ้ว แรกๆรู้สึกยังไงบ้างครับ แล้ววางจอ***งกันแค่ไหนที่ดูแล้วรู้สึกกำลังดี แล้วเอามาใช้งานอะไรกันบ้าง ใช้อ่านเว็บเล่น msn ทำงานทั่วไปปกติรู้สึกโอเคไหม หรือว่าดูหนังเล่นเกมอย่างเดียว (ผมต้องใช้งาน flash เขียนโปรแกรมบ้างอ่ะ มันดันเปิดเต็มจอเลย นึกว่าจะย่อขยายได้ซะอีก)

ไม่รู้เพราะผมยังไม่ชินเปล่า ถ้าใช้งานทั่วไปไม่เวิรก์สงสัยได้เอาไปต่อดูโทรทัศน์กับเล่นเกมเฉยๆ แล้วซื้อใหม่ (ไอ้จอนี้มันใหญ่กว่าโทรทัศน์ที่วางข้างๆซะอีก - -")

จริงๆ 22 นิ้วน่าจะโอเคแระ กิเลสมากไปหน่อยเหอๆ

OverclockZone Member Mr.T's Avatar

มันคงเหมาะกับบางงานอ่ะครับ

แล้วท่านซื้อที่ไหน เท่าไรอ่ะครับ

PM มาบอกก็ได้ครับ

สั่งในเนต ราคา 16290 รวม vat แล้วครับ ไม่มีวางขายทั่วไป

นี่หาฟิลม์กันแสงมาแปะอยู่ ก็ไม่มี size นี้เลย ไม่รู้จะทำไงดี เหอๆ

มันเป็นความลำบากของคนมีตังค์จริงๆ ใครว่ามีเงินแล้วมีความสุข

OverclockZone Member tanawat30's Avatar
    ไม่มีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง

อย่างว่าครับ ผมอยากได้จอใหญ่ขึ้น ความละเอียดเยอะกว่า 1280 * 1024 Pixel ยังหาไม่ได้เลย ที่มีจะมีแต่จอ wide ไม่ค่อยอยากได้เท่าไหร่

OverclockZone Member tre3000's Avatar

ถามคุนbubbleball หน่อยคับ พอดีพึ่งซื้อHPมาเหมือนกัน แต่เป็น22" ของคุณเวลาดูหนังหรือใช้งานที่BlackGroundเป็นสีดำ แล้วมีปันหาเรื่อง(backlightรั่ว)แสงขาวรอบๆจอเปล่า ของผม22มันเห็นชัดเลย

ไอ้แสงรั่วรอบจอผมว่าเป็นปกติของ lcd ที่อาจจะเกิดขึ้นได้นะ ผมเห็นเขาเคยพูดไว้เหมือนกัน

ตอนนี้ยังไม่ได้ลองมากครับเผอิญประกอบดึกแล้ว แต่ยังไม่ต้องรอรั่ว ตอนนี้ผมว่ามันก็มีแสงกระจายรอบจออย่างเห็นได้ชัดเลยเหอๆ เลยจะหาอะไรมากันแสงนี่ สงสัยเป็นแบบนี้มันเลยดีไซน์ไอ้กรอบบังไว้รอบๆกระมัง ^^"

เมื่อวานนี่รู้สึกเลย ถ้าเปลี่ยนเป็น 22 นิ้วจะดีกว่าไหมนี่ - -" ดูแล้วมึนหัว ไม่ก็เมื่อวานปวดหัวส่วนตัวเลยเหมาๆรวมไป ยังไงต้องกลับไปลองอีกที

ทีแรกก็เลือกกับ dell อยู่ไม่รู้ถ้าเอา dell มาจะมีอาการแพ้ความใหญ่เกินไปแบบนี้เหมือนกันหรือเปล่าเหอๆ ยังบอกไม่ถูกเหมือนกันว่าเป็นเพราะความจ้าเกินไปหรือความใหญ่เกินไปกันแน่ (ที่ไม่ได้เอา dell เพราะแพ้ความสวยคมชัดของจอกระจกแล้วก็ดีไซน์ของมันอ่ะ แต่พอใช้งานจริงแล้วมันคมจนบาดตาเลย เย็นนี้ลองกลับไปปรับค่าใหม่ ให้มืดกว่าเดิม เพราะเมื่อวานสีขาวสว่างยิ่งกว่าใ้ช้โอโม่ซะอีก)
    Last edited by bubbleball; 7 Nov 2007 at 16:14:09.

OverclockZone Member mod_aero's Avatar

จอ 24 นิ้ว มันเหมาะกับบางงานจริงๆครับ
    จอใหญ่ๆ เนี่ย ผมว่ามันเหมาะกับงาน entertain หรือ graphic มากกว่านะ ถ้าเป็นงานที่ต้องอ่านตัวหนังสือ เราจะต้องกวาดตาไปมาน่ะ มันทำให้เมื่อยตาด้วย และงาน word ที่บอกว่ามันแสดงเอกสารได้ 2 หน้าพร้อมกัน ผมลองแล้ว ไม่ ok เลย ตัวหนังสือมัน เล็กๆ และโผล่มาเต็มไปหมด และเราจะเห็นสีขาวของกระดาษมากเกินไป ปวดตาครับ

ส่วนเปลี่ยนเป็น 22 ดีมั้ย? อันนี้ฟันธงไม่ได้ คงต้องสรุปเอาเอง ไม่แน่ใช้ไปอาจจะชินก็ได้ สำหรับความรู้สึกมันจะแหม่งๆ หน่อย ตอนเปลี่ยนจากจอธรรมดา เป็น LCD Wide ใช้ไปสักพักก็ชินครับ

OverclockZone Member tre3000's Avatar

เห็นส่วนไหญ่แสงรั่วจะเกิดกับ Lcd tv นีนาแล้วต้องเป็นจอค่อนข้างใหญ่ ไหงมันมาเกิดกับ lcd compแค่22ได้ งง

กลับมาดูที่บ้านละครับ สรุปว่ามันไม่รั่วนะครับ เป็นเพราะจอผมมันสว่างเอง ตอนนี้กลับมาแล้วปรับ contrast ให้ต่ำมากๆ อยู่ที่ 30 แล้วก็ brithness สัก 50 ไว้จอ***งเกือบๆเมตรแล้วก็ไม่แหงนจอ ก็พอเริ่มชินสายตาละ ค่อยยังชั่วหน่อย

OverclockZone Member THM's Avatar

แรกๆครับ เดียวก็ชิน

OverclockZone Member deedee's Avatar

Quote Originally Posted by bubbleball View Post
    ไอ้แสงรั่วรอบจอผมว่าเป็นปกติของ lcd ที่อาจจะเกิดขึ้นได้นะ ผมเห็นเขาเคยพูดไว้เหมือนกัน

ตอนนี้ยังไม่ได้ลองมากครับเผอิญประกอบดึกแล้ว แต่ยังไม่ต้องรอรั่ว ตอนนี้ผมว่ามันก็มีแสงกระจายรอบจออย่างเห็นได้ชัดเลยเหอๆ เลยจะหาอะไรมากันแสงนี่ สงสัยเป็นแบบนี้มันเลยดีไซน์ไอ้กรอบบังไว้รอบๆกระมัง ^^"

เมื่อวานนี่รู้สึกเลย ถ้าเปลี่ยนเป็น 22 นิ้วจะดีกว่าไหมนี่ - -" ดูแล้วมึนหัว ไม่ก็เมื่อวานปวดหัวส่วนตัวเลยเหมาๆรวมไป ยังไงต้องกลับไปลองอีกที

ทีแรกก็เลือกกับ dell อยู่ไม่รู้ถ้าเอา dell มาจะมีอาการแพ้ความใหญ่เกินไปแบบนี้เหมือนกันหรือเปล่าเหอๆ ยังบอกไม่ถูกเหมือนกันว่าเป็นเพราะความจ้าเกินไปหรือความใหญ่เกินไปกันแน่ (ที่ไม่ได้เอา dell เพราะแพ้ความสวยคมชัดของจอกระจกแล้วก็ดีไซน์ของมันอ่ะ แต่พอใช้งานจริงแล้วมันคมจนบาดตาเลย เย็นนี้ลองกลับไปปรับค่าใหม่ ให้มืดกว่าเดิม เพราะเมื่อวานสีขาวสว่างยิ่งกว่าใ้ช้โอโม่ซะอีก)
    ไม่ปกติครับ
    ขนาดจอ lcd tv ตัวไหนมีนี่เค้า
    รีบแบกไปเปลี่ยนกันเลยนะครับ
    ดังๆอยู่ช่วงนี้ก็รุ่น Lg 37" 7R ครับ
    เพราะปัญหานี้เวลาดูหนังนี่จะรำคาญมากๆเลย
    ยิ่งฉากมืดๆ จะดูเหมือนจอมันด่างนะ เหมือนมันมีฝ้าหมอกมาอยู่ที่จอนะ

Bookmarks

Bookmarks