Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปรับหน้าจอคอมกันอย่างไรบ้างคับ ดูแล้วปวดตาจัง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปรับหน้าจอคอมกันอย่างไรบ้างคับ ดูแล้วปวดตาจัง

อยากทราบว่า เพื่อนๆ ปรับ brightness/contrast และความละเอียด กันอย่างไรบ้างครับ เปลี่ยนจาก crt มาเป็น lcd เหมือนกับว่าตัวหนังสือมันเบลอๆไม่ชัด ดูแล้วเมื่อยตายังงัยไม่รู้แฮะ

ผมใช้โหมด original color(ของphilips19นิ้ว ไม่wildeนะครับ) brightness100 contrast 50
    ใช้ค่าความละเอียดของหน้าจอ 1280*1024 ครับ แรกๆจะยังไม่ค่อยชินน่ะครับ ใช้ไปสักพักก็จะชินเองแล้วก็ไม่อยาก
    ใช้จอ CRT อีกเลย ดูนานๆแล้วมันล้ากว่าจอ lcd เยอะครับ

Comment

ปรับความสว่างและแกรมมาลงคับ

Comment

ที่ว่าแสบตาเพราะค่า Brightness กับค่า contrast ครับ ที่ต้องปรับลดลงมา
        ซึ่งหลายท่านไม่เข้าใจก็ใช้ไปที่ 100 % ผลคืออ็วกครับ
        ปกติตาคนเราปรับแค่ Brightness 30-40 % ก็เหลือแล้ว contrast 50-60% ก็พอ
        อาจจะดูว่ามืดลง แต่สักพักจะชินครับ
        มากกว่านี่ดวงตาคุณจะไปก่อนจอนะ

Comment

70
          70
          สว่างไสว แต่แสบตาดีแต้ หุหุ

Comment

Backlight 87
            Contrast 97
            BrightNess 92

จอมันเก่าแล้ว ก็เลยต้องแบบนี้ เยอะหน่อย ลดไปนิดนึง มืดเลย ไม่สู้แสงข้างนอก จอ Sony HDM S754 17" เก่าแล้ว
            และก็เล่นสาย DVI-D ตัวอัษรเป็นเส้นชัดเจนครับ เครื่องปรับภาพให้เองเลย ไม่เหมือนกับสาย D-Sub บางจอปรับยังไงก็เบลอ
            Last edited by Zepherous; 7 Nov 2007, 22:00:19.

Comment

คลิ๊กขวาที่หน้าเดสทอป -->Property
              -->Appearrance
              -->Effect
              -->Check boxที่ หัวข้อ Use.the folow...Method to Smoot เลือกเป็นแบบ Clear Type

Comment

Working...
              X