Announcement

Collapse
No announcement yet.

DVD-RW แบบ IDE กะ SATA ต่างกันมั๊ย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• DVD-RW แบบ IDE กะ SATA ต่างกันมั๊ย

เล็ง Lite-On ไว้ แต่เห็นมีแบบ IDE กะ SATA ใครรู้มั่งว่าต่างกันตรงไหน แล้ว SATA ดีมั๊ย เพราะเคยใช้ Lite-On แบบ IDE อยู่แล้วดี แต่อยากลองแบบ SATA มั่ง

เหมือนกันทุกประการครับ ไม่ได้เร็วช้าต่างกันสักเท่าไหร่ อยู่ที่บอร์ดคุณว่า ide slot มันมีเหลือว่างอยู่หรือป่าว เพราะบอร์ดใหม่ๆมันจะมีให้แค่ slot เดียว คนจึงหหันไปใช้ sata กัน

Comment

ด้านประสิทธิภาพและความเร็วไม่ต่าง(จากที่ใช้อยู่ทั้ง 2 แบบ) แต่แบบ sata ใช้สายเล็กกว่ามันเลยสะดวกและช่วยยให้เคสไม่รกรุงรัง ประกอบกับบอร์ดรุ่นใหม่ๆเดี๋ยวนี้ส่วนใหญ่มีพอร์ด ide มาให้แค่พอร์ตเดียวเอง drive แบบ sata
      จึงเป็นทางเลือกที่ดีครับ

Comment

ไม่เห็นความต่างเลยอะ ใช้อยู่เหมือนกัน^^

Comment

ที่ต่างกัน แบบ เห็นๆ S-ata จะ ใช้ แผ่น Boottable Dos ไม่ได้ แต่ถ้าไม่ได้ใช้ ก็ไม่มีอะไรแตกต่าง

Comment

ผมว่าต่างครับ คุณฃองเอาแผ่นหนัง DVD Copy ลงเครื่องดูสิครับ อาจจะไม่มาก แต่เร็วกว่าครับ

Comment

ตามความเห็นที่ 6 อีกเสียง ต่างกันเยอะมากครับ หากเรา wite แผ่นพร้อมกันมากกว่า 1 เครื่องแล้วทำ Image Disk อันนี้ผมลองแล้วครับ

IDE write CD 3.30 นาทีต่อแผ่น มีเครื่อง write 2 เครื่อง Write พร้อมกัน ช้าลง เกือบ ๆ 2 เท่า
              SATA Write CD 2.30 นาทีต่อแผ่น มีเครื่อง write 2 เครื่อง Write พร้อมกัน เร็วขึ้น 2 เท่า

ในเงื่อนไขที่ image disk ข้อมูลเท่ากันทุกประการ อันนี้ผมลองมาแล้วครับ

แต่ถ้าแยกสายแพ 1 เครื่องต่อ 1 Drive ทำ Master ทั้งคู่ ความเร็วอาจจะเร็วกว่านี้มาก เพราะที่ผมทำดันต่อ 2 ตัวในสายแพเดียวกัน คือ Master กับ Slave
              Last edited by tanawat30; 7 Nov 2007, 15:04:53.

Comment

ไม่ค่อยแตกต่างอาจจะเร็วกว่านิดๆ แต่ที่แตกต่างก็คือสายเล็กไม่เกะกะทำให้เคสดูโลงขึ้น
                ตอนนี้ผมก็ไช้ ไดว์ DVD เป็น SATA มันสะดวกดี ฮิฮิ..

Comment

ไม่เกะกะดี

Comment

น่าจะดี

Comment

ต่างกันแค่ในทางทฤษฎี
                      แต่ในปฏิบัติแทบแยกกันไม่ออก

Comment

มันก็ไป ตันที่ rom ละ 52x สาย มัน วิ่งได้มากกว่าอยู่แล้ว
                        คักล๊อก ดีส เป็นอิมเมจ ผมว่าความแน่นอนไม่ค่อยมี เดียวเร็วเดียวช้า
                        Last edited by kidnapped1; 7 Nov 2007, 18:42:04.

Comment

ต่างหรือไม่ต่าง ก็ดู rep บนของผมนั่นแหล่ะครับ นั่นคือสิ่งที่ได้จากประสบการณ์จริง

Comment

ไม่ต่างจนรู้สึกได้ครับ ผมขอยืนยัน และ SATA ใช้ DOS ไม่ได้อันนี้เซ็ง

Last edited by sam_9; 7 Nov 2007, 18:37:13.

Comment

SATA ใช้กับ DOS ที่ใช้สำหรับ Setup Harddisk ได้ อันนี้ผมใช้อยู่ เพราะตอนออกจากโปรแกรมมันขึ้น C:\> ชัดเจน พิมพ์คำสั่ง DOS ได้ แต่กับพวก DOS เก่า ๆ ใช้ไม่ได้แน่ครับ แผ่นติดตั้ง Win ME ก็ใช้ไม่ได้

ส่วนเรื่องความเร็วนั้น ถ้า write แบบ Copy จากแผ่นสู่แผ่น ระหว่าง IDE กับ SATA ไม่ต่างครับ โดยปกติจะใช้เวลาประมาณ 3 นาทีเศษ ๆ ทั้ง 2 แบบ แต่ถ้า write 2 แผ่นพร้อมกันมันถึงต่างครับ เพราะผม write แผ่น CD 500 แผ่นเสร็จประมาณ 15 ชั่วโมงสบาย ๆ ครับ 50 แผ่น 1 หลอด ใช้เวลาประมาณ 1 ชั่วโมง 20 นาที

อีกปัจจัยหนึ่ง คือ Buffer ของ Harddisk ระหว่าง 8 MB กับ 16 MB ก็มีผลทำให้ความเร็ว เร็วขึ้นไม่มาก แต่ถ้า write 500 แผ่น ก็ประหยัดเวลาไปได้เกือบชั่วโมงเลยนะครับ อันนี้ผมก็ยืนยันเหมือนกันครับเพราะลองมาแทบทุกระบบแล้ว
                              Last edited by tanawat30; 7 Nov 2007, 19:00:23.

Comment

Working...
                              X