overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 25

Thread: ถามเรื่อง PSU ติดเคสครับ

OverclockZone Member Skelleton's Avatar

Default ถามเรื่อง PSU ติดเคสครับ

ยี่ห้อไหนแจ่มครับ จากประสบการณ์ของท่าน

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ที่มากับ gview คับ^^

OverclockZone Member tanawat30's Avatar
    ไม่มีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง

ไม่เคยเจอครับ มีแต่ว่าเมื่อไหร่มันจะทำเครื่องพังบ้าง ที่ผ่านมาเครื่องมักจะพังเพราะ PSU ติด Case เสมอ ล่าสุดก็พา Mainboard กับ RAM ลาโลกไปอย่างละตัว เพิ่งจะวันพฤหัสที่แล้วหมาด ๆ ดีว่าวันนั้นไปซื้อ P5KR มาใช้แทน P5K-SE เพราะเผื่ออยากจะลอง RAID แต่พอซื้อมา ยกเครื่องจากร้านมาต่อสายต่าง ๆ ที่บ้าน พวกสายจอ สาย LAN หลังจากนั้นก็เปิดเครื่องติดปกติ แต่พอเล่นไปได้ 10 นาที ได้ยินเสียงดังปับ ๆ และแล้วเครื่องก็ดับ เปิดไม่ติดอีกเลย ยกเครื่องกลับไปที่ร้าน ก็พบว่า Mainboard กับ RAM อีก 1 ตัว เป็นศพไปซะแล้ว ดีว่าไม่มีรอยไหม้ เลยโชคดีทางร้านก็เปลี่ยน Mainboard ให้ใหม่ ยกไปที่ร้านก็ซื้อ PSU ใหม่กับ RAM อีก 1 ตัว ดีว่า DDR2-667 1 GB มันถูก ก็เลยโดนไปอีก 990 บาท ค่า PSU อีก 3250 บาท แต่ที่ไม่น่าเสียเลยคือ RAM 1 แผงเรื่องจึงเป็นประการละฉะนี้ จึงเรียนมาให้ทราบโดยทั่วกัน

ก่อนหน้านี้เครื่องมักจะพังเพราะ PSU เสมอ Mainboad ไหม้บ้าง เพราะเมื่อก่อนตอนไม่ทำงานไม่มีงบซื้อ PSU ดี ๆ มันก็เกิดเหตุเช่นว่าเสมอ คือขอตังค์พ่อซื้อมาเล่นแบบตามมีตามเกิด เน้นถูก Spec ต่ำ ๆ เข้าว่า แต่ล่าสุดนั้น ผมประมาทเอง ถ้าเปลี่ยนก่อนที่มันจะพังก็จบ สาเหตุอาจเป็นเพราะอาจจะเปลี่ยนการ์ดจอ ASUS จาก 7300 GS 256 MB เป็น 8500 GT 512 MB ด้วยมั้ง ของมันจะพังอยู่รอมล่อแล้ว มันก็พังซะเลย ในที่สุดก็เจอดีจนได้
    Last edited by tanawat30; 7 Nov 2007 at 19:51:43.

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

เอาตัวที่มากะเคส ดีลักซ์ ครับ

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

Delux

OverclockZone Member tanawat30's Avatar

เห็นมีเซียนบอกแต่ดีลักซ์ แต่ร้านที่ผมไปซื้อมันไม่มีเลยแง ๆ งั้นของเขาคงดีจริง เห็น PSU เปล่า ๆ รคาคาก็ไม่แพงมากนัก

OverclockZone Member art2_th's Avatar

พึ่งรู้นะครับว่า PSU ที่ติดมากับเคสเนี้ยมันจะทำให้ MB กับ RAM พัง ถ้างั้นมันคงพังกันทั้งบ้านทั้งเมืองแล้วมั่งครับ
    เคยเจอแต่จ่ายไฟไม่พอแล้วบูตเครื่องไม่ขึ้นก็เท่านั้นเอง คุณ tanawat30 เข้าใจผิดเองหรือเปล่าครับ

Quote Originally Posted by art2_th View Post
    พึ่งรู้นะครับว่า PSU ที่ติดมากับเคสเนี้ยมันจะทำให้ MB กับ RAM พัง ถ้างั้นมันคงพังกันทั้งบ้านทั้งเมืองแล้วมั่งครับ
    เคยเจอแต่จ่ายไฟไม่พอแล้วบูตเครื่องไม่ขึ้นก็เท่านั้นเอง คุณ tanawat30 เข้าใจผิดเองหรือเปล่าครับ
    มันไม่พังทันทีหรอกครับ ตอนที่ซื้อมาใหม่ ๆ มันก็เป็นอย่างที่คุณว่า แต่พอใช้ไปสัก 2 เดือนซิครับ อย่าง PSU ตัวที่เพิ่งพังไปเป็น PSU มาพร้อม Case ผมซื้อมา 6 เดือนเองครับ สมัยก่อนผมซื้อ PSU ตัวละ 400 มาเล่น ใช้กับ K62-300 เปลี่ยน PSU 3 ครั้งในรอบ 6 เดือน ครั้งสุดท้ายซวยครับ Mainboard กับ CPU ไหม้ ควันขึ้น ก็เลยต้องหยุดเล่น Com ไปอีกเกือบปี จากนั้นก็ไปใช้ Celen 700 Mhz Socket 370 แล้วก็ใช้มาอีก 2 ปี แล้วก็หันไปใช้ Celen 1.7 Socket 478 อีกครึ่งปี เปลี่ยนเป็น Celen 2.4 ใช้มาอีก 1 ปี ก็เปลี่ยนเป็น P4 506 แล้วก็ใช้อยู่อีก 1 ปี PSU ตัวที่ใช้มา 5 ปีก็พา P5S800-VM ไปเป็น Mainboad ย่าง จากนั้นอีกประมาณ 2 ปีก็มาเกิดเหตุ Rep บนขึ้น
    Last edited by tanawat30; 7 Nov 2007 at 20:31:10.

OverclockZone Member fj's Avatar

ดีลักษ์ ครับ แจ่มเป็ด โครตคุ้ม

OverclockZone Member sicklab's Avatar
    Bangkok,Thailand

ผมใช้gview420wติดเคสมา2ปีละ ยังไม่มีปันหา ตอนนี้เก็บเงินซื้อดูเล็กซ์ เอ้ย ดีลักซ์อยุอะ พอดีงบน้อย

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

Default -*-

Quote Originally Posted by art2_th View Post
    ท่านไม่เคยเจอยังไม่รู้ครับ
    ผมHDเจ๊งไปเหมือนกัน
    จ่ายไฟขาดๆ เกินๆ แล้วจะเอาอะไรมาทนล่ะครับ กับของที่อยู่ไนเครื่อง
    ที่ติดเคสมานี่เห็นเค้าว่า Delux แจ่มนะครับ แต่ผมก็ไม่รู้จริงๆว่า อันไหนมันดี พูดตามคนอื่นเค้าว่า Delux

แค่แก๊สโซฮอล ยังไม่กล้าเติมกันเลย บอกกลัวรถพัง ทั้งๆที่มันผสม แค่ไม่กี่เปอเซน พังจริงรึเปล่าก็ไม่รู้ แล้ว psu ที่จ่ายไฟขาดๆเกินๆแน่ๆอยู่แล้วเนี้ย ไม่กลัวกันบ้างหรอ

OverclockZone Member Pat_CSSU's Avatar

Delux ครับ ใช้ที่สำนักงานแบบชิลล์ๆ

OverclockZone Member itsolution's Avatar

ผมใช้ tsunami ติดเคสมา 4 ปีไม่เคยมีอะไรพัง

ปล.อย่าตีความว่าของติดเคสมาไม่ดีเสมอไป

gidd009's Avatar
    ร.พ. ศิริราช ครับ

เคยเจอกับตัวเองแค่ HDD ดัง จนพังในที่สุดเท่านั้นครับ แต่เรื่องบอร์ดเจ๊ง กับแรมลาโลกยังไม่เคยเจอ
    ส่วนรุ่นไหนดี หากไม่มีดีลักส์ คงพอเอาจีวิวกล้อมแกล้มไปก่อนได้นะ (แต่อย่าถาวร)

OverclockZone Member
    พระโขนง กรุงเทพฯ

Quote Originally Posted by nitroboy View Post
    ท่านไม่เคยเจอยังไม่รู้ครับ
    ผมHDเจ๊งไปเหมือนกัน
    จ่ายไฟขาดๆ เกินๆ แล้วจะเอาอะไรมาทนล่ะครับ กับของที่อยู่ไนเครื่อง
    ที่ติดเคสมานี่เห็นเค้าว่า Delux แจ่มนะครับ แต่ผมก็ไม่รู้จริงๆว่า อันไหนมันดี พูดตามคนอื่นเค้าว่า Delux

แค่แก๊สโซฮอล ยังไม่กล้าเติมกันเลย บอกกลัวรถพัง ทั้งๆที่มันผสม แค่ไม่กี่เปอเซน พังจริงรึเปล่าก็ไม่รู้ แล้ว psu ที่จ่ายไฟขาดๆเกินๆแน่ๆอยู่แล้วเนี้ย ไม่กลัวกันบ้างหรอ
    เห็นด้วยอย่างแรงคราบ ไม่โดนมากับตัวไม่รู้ครับ

OverclockZone Member

ผมว่าต้องแยกให้ออกแหละ ถ้าคอมบ้านทั่วๆไปอะ
    คอมบ้านๆในที่นี้ก็คือ สัก 20% ของคนในเวปนี้ และ 90% ของคนโดยทั่วไป
    ในเคสจะมีก็แค่ไดร์ CD DVD แค่ 1 ตัว
    HDD 1 ตัว
    กาดจอบ้านๆๆ 7300 8400 ไรงี้
    ใช้พาวเวอที่ติดมากับเคส 450W มันเกินจะพอ

ส่วนอีก 80% ของคนเวปนี้ และ 10% ของคนโดยทั่วไป อยู่ในระดับกลาง ค่อนไปทางสูง ถึงสูงมาก
    CPU 2 หัว
    แรมยัดไปซะ 4
    DVD 2 - 4 ตัว มีช่องเท่าไหร่ยัดหมด
    HDD 4- 8 ตัวตามความบ้า
    กาดจอเบาะๆก็ 8600GT ยัน 8800GT ไรพวกนั้น มันกินไฟเป็น 2 - 3 เทาของคอมบ้านๆ

ไอจะมาใช้พาวเวอ 500W ติดเคส มันไม่ใช่เรื่องครับ มันพอแค่แปปเดียวสักพักก็มากันพังเป็นแถบๆๆ
    ระหว่างพาวเวอติดเคส 500W กับ ENRMAX 350W ก็เทียบกันไม่ได้แล้วครับ
    เทสๆหนักๆ ไอ 500W เปิดยาวๆ ดับวูบแน่นอน ENERMAX 350W ชิวๆ <<< อันนี้เจอมากับตัว

ตัวพาวเวอของเดี๊ยวนี้ห่วยแตกมาก ยิ่งไอ GVIEW ตัวดีเลย บอดพันทิพนี่มาบ่นให้ฟังกันรายวันเลย

จะใช้อะไรผมว่าดูที่ความเหมาะสมดีกว่า

ของผมพังมาแล้วครับ ทั้งบอด HDD กาดจออันนี้หนัก ไหม้เลย
    เข็ดหลาบ พาวเวอกะป๋องเบาๆๆ ถูกๆ ให้ฟรียังไม่เอามาใช้เลย

บ่นมามากขอตอบทีถามก่อน แหะๆๆ

ติดเคสผมยกให้ TSUNAMI ครับ

OverclockZone Member โชติก's Avatar

delux อ่านว่า ดีลักซ์

deluxe อ่านว่า เดอลุกซ์

แปลกดี

OverclockZone Member Skelleton's Avatar

Quote Originally Posted by tanawat30 View Post
    ไม่เคยเจอครับ มีแต่ว่าเมื่อไหร่มันจะทำเครื่องพังบ้าง ที่ผ่านมาเครื่องมักจะพังเพราะ PSU ติด Case เสมอ ล่าสุดก็พา Mainboard กับ RAM ลาโลกไปอย่างละตัว เพิ่งจะวันพฤหัสที่แล้วหมาด ๆ ดีว่าวันนั้นไปซื้อ P5KR มาใช้แทน P5K-SE เพราะเผื่ออยากจะลอง RAID แต่พอซื้อมา ยกเครื่องจากร้านมาต่อสายต่าง ๆ ที่บ้าน พวกสายจอ สาย LAN หลังจากนั้นก็เปิดเครื่องติดปกติ แต่พอเล่นไปได้ 10 นาที ได้ยินเสียงดังปับ ๆ และแล้วเครื่องก็ดับ เปิดไม่ติดอีกเลย ยกเครื่องกลับไปที่ร้าน ก็พบว่า Mainboard กับ RAM อีก 1 ตัว เป็นศพไปซะแล้ว ดีว่าไม่มีรอยไหม้ เลยโชคดีทางร้านก็เปลี่ยน Mainboard ให้ใหม่ ยกไปที่ร้านก็ซื้อ PSU ใหม่กับ RAM อีก 1 ตัว ดีว่า DDR2-667 1 GB มันถูก ก็เลยโดนไปอีก 990 บาท ค่า PSU อีก 3250 บาท แต่ที่ไม่น่าเสียเลยคือ RAM 1 แผงเรื่องจึงเป็นประการละฉะนี้ จึงเรียนมาให้ทราบโดยทั่วกัน

ก่อนหน้านี้เครื่องมักจะพังเพราะ PSU เสมอ Mainboad ไหม้บ้าง เพราะเมื่อก่อนตอนไม่ทำงานไม่มีงบซื้อ PSU ดี ๆ มันก็เกิดเหตุเช่นว่าเสมอ คือขอตังค์พ่อซื้อมาเล่นแบบตามมีตามเกิด เน้นถูก Spec ต่ำ ๆ เข้าว่า แต่ล่าสุดนั้น ผมประมาทเอง ถ้าเปลี่ยนก่อนที่มันจะพังก็จบ สาเหตุอาจเป็นเพราะอาจจะเปลี่ยนการ์ดจอ ASUS จาก 7300 GS 256 MB เป็น 8500 GT 512 MB ด้วยมั้ง ของมันจะพังอยู่รอมล่อแล้ว มันก็พังซะเลย ในที่สุดก็เจอดีจนได้
    ของยี่ห้อไรเหรอท่าน PM บอกหน่อยได้ป่ะ

OverclockZone Member big_1981's Avatar
    ทุกที่ที่มี Internet

ใช้ PSU ติดเคส วันดีคืนดี จ่ายไฟเพี้ยน HD ระเบิดให้เห็นๆเลย ดีที่อยู่ใน Rack
    ปล.ย้ำว่า ระเบิดครับ เพราะ IC มัน แหว่งไปครึ่งตัวเลย อิอิ

OverclockZone Member champ136's Avatar
    แถวๆเดอะมอลล์บางกะปิ

ใช้ G-viewPSU 450w ที่ติดมาก่ะเคส กับ 8800 GTS อยู่ครับ ก็ปกติครับ มีตัง เปลื่ยนแน่แต่ตอนนี้ บ่ จี

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks