overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17

Thread: การ์ดจอสำหรับ โปรแกรมออกแบบ เขียนแบบ ที่เป็นAGP

OverclockZone Member Delivery69's Avatar
    สะพานใหม่ สายไหม

Default การ์ดจอสำหรับ โปรแกรมออกแบบ เขียนแบบ ที่เป็นAGP

ไม่ทราบว่าตอนนี้มีการ์ดจอสำหรับงาน ออกแบบ เขียนแบบ ยี่ห่อไหนรุ่นอะไร ที่เป็นAGP วางขายอยู่บ้างครับพอดีจะไปหาซื้อให้อาจารย์หนะคับ ขอบคุณทุกท่านมากครับที่สละเวลามาตอบ

OverclockZone Member gong's Avatar

AGP ตอนนี้ราคาพอๆกับ PCI ไม่เล่น PCI อะคับ แรงกว่าเห็นๆ แต่ถ้าเล่นAGP ก็อะนะ เอาไปเขียนแบบ ก็ต้องแรงๆหน่อย เล่นตะกูลทอปไปเลยครับ ตอนนี้ยังพอมีขายอยู่ ทั่วไปในพันทิพย์

OverclockZone Member Delivery69's Avatar

Quote Originally Posted by gong View Post
    AGP ตอนนี้ราคาพอๆกับ PCI ไม่เล่น PCI อะคับ แรงกว่าเห็นๆ แต่ถ้าเล่นAGP ก็อะนะ เอาไปเขียนแบบ ก็ต้องแรงๆหน่อย เล่นตะกูลทอปไปเลยครับ ตอนนี้ยังพอมีขายอยู่ ทั่วไปในพันทิพย์
    ขอบคุณครับ แต่อาจารย์เค้าแค่อยากอัพการ์ดจออย่างเดียวหนะครับ ถ้าได้ชื่อรุ่นกับราคาคร่าวๆที่มีขายอยู่ตอนนี้จะดีมากๆเลยครับ

OverclockZone Member tanawat30's Avatar
    ไม่มีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง

ถ้าจะเปลี่ยนเป็น PCI-E ต้องลงทุนไม่น้อยเลยครับ อย่างแรกต้องเปลี่ยน Mainboard แน่ ๆ อย่างอื่นขอ Spec อีกทีครับ ตอบไม่ได้ครับ

Quote Originally Posted by tanawat30 View Post
    ถ้าจะเปลี่ยนเป็น PCI-E ต้องลงทุนไม่น้อยเลยครับ อย่างแรกต้องเปลี่ยน Mainboard แน่ ๆ อย่างอื่นขอ Spec อีกทีครับ ตอบไม่ได้ครับ
    cpu p4 1.8
    ram ddr 1gb
    mb asus p4s5333
    hdd ide 60 gb

ใช่ครับถ้าเปลี่ยนนี่ต้องเปลี่ยนหมดเลยสงสัยจะแพง เห็นว่าการ์ดจอพวกนี้ราคาไม่ใช่ถูกๆใช่ปะครับ

ขอแค่ชื่อรุ่นก็พอครับที่มีขายในไทย ที่ใช้กับงานออกแบบเขียนแบบ เดี๋ยวราคาผมไปหาเอาเองก็ได้ครับ

OverclockZone Member arhey's Avatar

matrox ตระกูล parhelia ลองหาดูครับ 1000 tip มีขายแน่ๆ เขียน 2D,3D ออก 2 จอ 3 จอ ได้

http://www.matrox.com/graphics/en/ca...elia/128mb.php

ตัวผมเองใช้ NV285 PCI-EX 128 MB ออก 2 จอ มือสองอ่ะราคาไม่ถึงพันบาท AGP มือสองดีๆหายาก
    ส่วนมากเป็นพวก G400-G550 32 MB แรมมันน้อยไปหน่อย อิ..อิ พวก P75 ยังแพงอยู่อ่ะ
    Last edited by arhey; 7 Nov 2007 at 21:41:06.

OverclockZone Member

ผมว่าการเขียนแบบนั้น ส่วนประกอบอื่นๆเช่น CPU กับ ram มีผลมากเช่นกันนะครับ สเปคที่ว่ามานั้น ผมว่าเปลี่ยนการ์ดจอดีๆ อาจจะไม่ค่อยได้ผลอ่ะครับ มันน่าจะเกิดคอขวด แสดงประสิทธิภาพไม่เต็มที่นะครับ อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ รอท่านที่ใช้งานจริงมาตอบต่อไปครับ

OverclockZone Member Trex's Avatar

OverclockZone Member tanawat30's Avatar
    ไม่มีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง

เปิดดู http://www.thanni.com ได้ครับ

อย่าง E6750 แบบนี้ก็ 6000 ปลาย ๆ
    P5K-SE ตัวนี้ 3600 บาทได้ รุ่นประหยัดของ ASUS P35
    PCI-E ตอนนี้ผมใช้ ASUS 8500 GT 512 MB RAM ตัวละ 3500 บาทได้
    ให้ดี เอา HDD Seagate SATA II 80 GB 1500 บาทได้

อันนี้คร่าว ๆ ครับ ใช้ได้แบบพื้น ๆ ได้แล้ว ถ้าแพง ลด CPU ลง เป็นพวก E4xx หรือ E2xx หรือพวก Conroe-L ก็แล้วแต่งบ

หรือ VGA จะลดลงอีกก็ได้ครับ คิดว่า VGA ไม่น่าลดครับ แต่เพิ่มก็ดีครับ พวก GDDR3 จะแรงกว่าตัวที่ผมใช้อีก แต่ราคาก็แรงกว่าด้วย คิดว่าเล่นได้แล้วครับ

แล้วถ้าเป็นการ์ดรุ่นพวกนี้จะworkไหมครับ

ELSA FALCOX™ 960XT VIVO ประมาณ 8-9000บาท

ELSA FALCOX™ 960FX 6-7000 บาท

ELSA FALCOX™ 920SE ประมาณ 2-3000 บาท

Elsa Synergy4 380 Qudro4 380 Highspeed AGP8X 64MB Fast DDR PRO-EDITION ประมาณ 9000-10000 บาท

Elsa Winner4 280NVS NVIDIA Quadro 4 280NVS 275 MHz 64 MBDDR AGP8X 1xLFH dual-head connector ประมาณ 7-8000บาท

Elsa Gladiac 528/128 Vivo Geforce 4 Ti4200-8X 128MB DDR-Ultra Speed S-In +S-out DVI ประมาณ 8-9000 บาท

Matrox Millennium G550 9000-10000บาท

Matrox Millennium G450 ประมาณ 6-7000 บาท

ตัวไหนน่าใช้สุอครับสำหรับ งานออกแบบ เขียนแบบ 2d 3d

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ลองดู FIRE GL ของ ELSA เวป พีซีแกลอรี่ ครับ AGP มีอยู้หลายตัว ราคาประมาณนั้นแหละครับ

http://www.pcgallery.co.th/webfiles/...at=5&scatn=VGA

ไม่เห็นเลยครับพี่วิกรครับ มีแต่ตัว PCI

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

จำผิดครับ นี้ครับ แต่ไม่รู้มันยังมีขายเปล่านะครับ โทรไปถามมันดู ประกัน วัดดวงกับ เจ้านี้
    http://www.hibasemicro.com/pub/elsa/firegl.htm

OverclockZone Member Gep's Avatar

ผมว่าใช้การ์ดธรรมดาแล้วมอดเอาไม่คุ้มค่ากว่าเหรอ แต่ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องเงินก็แล้วแต่ครับ
    เพราะส่วนต่าง ราคาน่าจะเอามาใช้อัพอย่างอื่นได้อีก

OverclockZone Member samutss's Avatar
    samutsognkram city fc.

Elsa Winner4 280NVS NVIDIA Quadro 4 280NVS 275 MHz 64 MBDDR AGP8X 1xLFH dual-head connector ประมาณ 7-8000บาท

OverclockZone Member mrchosit's Avatar
    บางกอก เมืองหลวงประเทศไทย

ลงทุนไปกับAGPตัวเลือกน้อย เปลี่ยนบอร์ดกับCPUน่าจะเป็นทางเลือกที่ดีกว่า ลดข้อจำกัดไปได้เยอะ ดูุราคาตอนนี้เเล้วก็ลงทุนอีกไม่เท่าไหร่ ทำงานได้เยอะกว่า

Bookmarks

Bookmarks