Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอโปรแกรมตรวจเช็คแรมหน่อยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอโปรแกรมตรวจเช็คแรมหน่อยคับ

คือตอนนี้เครื่องผมมันขึ้นจอฟ้าบ่อยมาก ไม่แน่ใจว่าเสียเพราะแรมรึเปล่า เพราะเช็คhardisk ด้วย HD disk แล้วก็ปกติ ไม่มีbad เลยจะเช็คแรมดู ไม่รู้ว่าพอจะมีโปรแกรมอะไรเช็คแรมได้บ้างมั้ยคับ

1.Memtest
    2.Orthos
    3.Supper PI
    หาใน google นะ
    ถ้ารันแล้ว รีสตาร์ส หรือ บลูสกรีน เอาไปเคลมโลด

Comment

ไปลิงค์นี้ครับ

http://www.comlism.net/index.php?opt...d=150&Itemid=0

Comment

โปรแกรมเช็คความเสถียรของเตรื่องครับ (Orthos)
        http://www.universal-chess.com/muffi...ing/ORTHOS.exe

Comment

โปรแกรมเผาเครื่องทั้งน้านนนน หุหุ

Comment

ไม่เเน่ครับ เป็นตอนใช้งานเเเล้วฟ้องพวกmemmoryใช่ป่าว
            บางครั้งไม่ใช่Hardwareครับ Driver เเละการset ก็มีผลด้วยเพราะต้องอ่าน, ทำงานผ่านRam

ของผมมันฟ้องว่าBiosผิดด้วย เเล้วก็ramอ่านไม่ออก เปลี่ยนVersion เเล้วก็หาย

Comment

ขอบคุณทุกคนนะค๊าบบบบ เดี๋ยวจะลองไปtestดู เพราะมันเป็นบ่อยๆ เวลาใช้งานหนักๆLoadเยอะๆ ฟ้าขึ้นเต็มหน้าเลย แล้วถ้าเอาโปรแกรมพวกนี้testแล้วไม่ผ่านทางร้านเขาจะรับเคมหรอคับ เดี๋ยวเขาก็ว่าใช้งานได้เปิดเครื่องแล้วติด อะไรพวกนี้อ่ะ ทามไงดี

Comment

ลองtestในOrthosแล้วมันขึ้นตามรูปอ่ะคับสรุปแรมผมเสียใช่เปล่า

Comment

Originally posted by oat4321 View Post
                  ลองtestในOrthosแล้วมันขึ้นตามรูปอ่ะคับสรุปแรมผมเสียใช่เปล่า
                  รูปมันเล็กจังง่ะ
                  OC อ่ะเปล่าครับ หรือเล่นแรมเดิมๆตามสเป็ก????

Comment

เอาใหม่ๆ โทษทีที่เป็นรูปเล็กคับ

Comment

เคลมมมมมมมมมม

Comment

แล้วจะบอกทางร้านยังไงให้เขาเครมหล่ะคับ มันยังเปิดใช้งานได้(แต่จอฟ้าบ่อยอ่ะ) กลัวตอนที่เอาไปที่ร้านแล้วอาการมันปกติ หล่ะหน้าแตกเลย

Comment

บอกว่าใช้ๆ ไปนานๆ มันบลูสกรีน + รีสตาร์ส นั้นละ เดี๋ยวเค้าก็เปลี่ยนตัวใหม่ ให้เลย

Comment

รับทราบคร๊าบบบบบบบบ

Comment

ของผมก็เคยเป็นครับ จอฟ้าบ่อยมาก แล้วโปรแกรมก็ error บ่อยมาก

สงสัยว่าเป็นที่แรมแน่ๆเลย แต่ขี้เกียจไปเคลม ว่าจะเก็บตังค์ซื้อแรมใหม่เป็น 1g*2(800) ที่ใช้อยู่มันแค่ 512*2(667)

ก็เลยทนๆใช้ไปก่อน แล้วอยู่ดีผ่านมาสามสี่เดือนกลับกลายเป็นปกติสุดๆเลย ไม่เคยจอฟ้ามานานแล้ว โปรแกรมก็ไม่เคยerror อีกเลย

ยังงงอยู่เลย ไม่ได้ไปทำอะไรกับมันเลยนะครับ

Comment

Working...
                              X