Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง HDD หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง HDD หน่อยครับ

อยากถามเป็นข้อ ๆ นะครับ
    1 HDD Segate 7200.10 ตรง .10 มันหมายถึงอะไร
    2 แล้วถ้ามาเทียบกับ HDD Wasten Digital SATA2 ขนาด 160g เท่ากันทั้งคู่ตัวไหนดีกว่ากัน
    3 ถ้าเอา HDD 160g 2 ตัวมา raid 0 กันแล้ว แบ่งเป็น 2 พาราติชั่น ๆ ละ 160 g จะดีกว่า HDD 160g 2 ตัวที่ไม่ทำ raid กันหรือเปล่าครับ

2ข้อแรก ผมก็ไม่รู้ครับ
    ข้อสุดท้าย นี้ ฟันธง RAID 0 แรง กระจายครับ และได้ ไดร์ละ 160G เหมือนกันครับ

Comment

มีความเห็นอื่น อีกไหมครับ

Comment

1. เข้าใจว่าเป็นเลขเวอร์ชั่น ที่ใหม่กว่า .8, .9 ครับ อันนี้สันนิษฐานเอา รอท่านอื่นมาแย้งละกันถ้าผิด

2. น่าจะไม่ทิ้งกันมาก แต่นิยม Seagate ลองเข้าไปไล่ดูครับ
        http://www23.tomshardware.com/storage.htmlrt=31

3. Raid0 เร็วกว่าธรรมดาแน่นอนครับ

Comment

Raid0 ระวังเรื่อง raid หลุดด้วยน่ะคับ เสี่ยงน่าดูเลย

Comment

.10 เป็น version ครับ

เข้าไปดูรายละเอียดได้ ที่ www.seagate.com

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

.10 มันคือ NCQ หรอเปล่า คุ้นๆ จะเป็นรุ่นแพงๆ หน่อย เอา Seagate ดีกว่า Bandwidth มากกว่า

Comment

version ที่ผลิตครับ อย่าไปซื้อ seagate เลยครับ จะเสียใจภายหลัง

Comment

Originally posted by saolaee View Post
                    version ที่ผลิตครับ อย่าไปซื้อ seagate เลยครับ จะเสียใจภายหลัง
                    ใช้มา 3 ตัว ไม่เห็นเสียใจซักกะที

ไอ้.8 .9 .10 มันเป็นเวอร์ชั่นครับ ถ้าจะซื้อก็ เวอไหนก็เอาเหอะ แต่ดูที่มี ncq ครับ

raid 0 กันแล้ว แบ่งเป็น 2 พาราติชั่น ไม่เห็นด้วยครับ ผมเคยทำแล้วใช้โปรแกรมเทส ดูแล้วความเร็วมันลดลงครับ

ไงๆก็ ใช้แยกจะดีกว่ามั้งครับ ไว้เก็บเงินซื้ออีก1คัว แล้วค่อยทำก็ได้

Originally posted by b98se View Post
                    Raid0 ระวังเรื่อง raid หลุดด้วยน่ะคับ เสี่ยงน่าดูเลย
                    ใช้เป็นปีๆ ไม่เคยหลุดเลยครับ

บอดรุ่นหลังๆ ไม่ค่อยหลุดครับ

เมื่อก่อนหลุดอยู่บ้าง ไม่รู้ว่าหลุดเพราะบอด หรือ psu จ่ายไฟ HDD ตกก็ไม่แน่ใจ แต่อับไปเละเลยไม่สนใจ อิอิ

Comment

แหะ ๆ นอกใจไปเรียบร้อยแล้วครับ ซื้อ WD Caviar SE16 รุ่น 250 g ไปแล้วครับ

จริง ๆ ตอนแรกกะจะซื้อ Seagate Barracuda 7200.10 แต่ไปเห็นตัวนี้มันมี buffer แค่ 8 mb ส่วน WD มี 16 mb
                      และแต่ก่อนเคยใช้ Seagate แล้วได้รับประสบการณ์อันแสนเลวร้ายครับ .....

Comment

Working...
                      X