overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 28

Thread: เห้อ เกมเดียวนี้มัยมัน เกิน 4.5G หมดแล้วเนี้ย เพื่อนๆมีวิธีรับมือยังไงบ้างครับ

OverclockZone Member bumrungjit's Avatar

Default เห้อ เกมเดียวนี้มัยมัน เกิน 4.5G หมดแล้วเนี้ย เพื่อนๆมีวิธีรับมือยังไงบ้างครับ

ผมอาศัย ทำเป็น 2 พาร์ท ไรท์ลง 2 แผ่นเอา เหอะๆ ไม่อยากซื้อ ดีวีดี9 แพง ผมซื้อ ดีวีดี แพ็ก 50 แผ่น แค่ 300 กว่าบาทประหยัดกว่า ดีวีดี9 เยอะ ยอมลำบากหน่อย อิอิ

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

อย่าคิดมากครับ ขนาดDemoพี่แกล่อไปเกือบ1G หรือเกินกว่า1Gกันมาแล้ว..

Moderator mercadix's Avatar

ข้อมูลมันเยอะ

OverclockZone Member meen182's Avatar

หนักเรื่องกราฟฟิคในเกมส์ที่สมจิงมากยิ่งขึ้นครับขยาดไฟล์มันก็เลยต้องใหญ่ บางเกมส์เล่นไม่กี่ ชม.เองอย่าง MOH - Airbone

OverclockZone Member armyman's Avatar
    ริมคูเมืองโคราช

แต่ก่อนก้ทำแบบ 2 แผ่นนั่นแหละ.....แต่หลังๆเวลาจะเล่น ขี้เกียจมารวมไฟล์ใหม่...ยอมเสียตังซื้อ DVD9
    มาไรท์ ISO ดีกว่า........ยังไงก้ถูกกว่าแผ่นแท้เยอะครับ...อิอิ

OverclockZone Member
    อยู่ ต่ำหมูนี้แหละ

อัดชิบไว้จิ ประหยัดแผ่นแต่เปลืองฮาร์ดดิสก์ ผมชื้อแต่ฮาร์ดดิสก์ตอนนี้กำลังจะเป็น 960 Gb แล้ว จันหน้าไปถอยมาเพิ่มอีกตัว

ผมว่าเกมเค้าคงทำมาให้เกินขนาดหนึ่ง DVD เพื่อการตลาดมั้งครับ

ผมว่าชื้อฮาร์ดดิสก์คุ้มกว่านะครับ คิดง่าย ตามสูตรผม เพราะโหลดบิด 24 ชม.

DVD-Rw 1000 บาท
    DVD-Rom เปล่า vibrutim หลอดเกือบ พัน 850 อะ 50แผ่น 100*4.3G = 420 Gb ในราคา 2700 บาท
    ยี่ห้ออื่นไม่กล้าเล่นโหลดมาเก็บละดันแผ่นเสียนี่ดิหมดอารมย์เลย

ถ้าผม + เงิน อีก 300 บาท ชื้อ Hdd 320G มาใช้ไม่ดีกว่าเหรอ แถมลบเข้าลบออกได้อีก ผมว่าคุ้มกว่า DVD-Rom นะ

เพราะส่วนมากชื้อมาไรท์ไม่เกิน 4 หลอดมันเริ่มจะพังละ เลยมะค่อยคุ้มจะชื้อเท่าไร แถม DVD เสี่ยงพังอีก
    ฮาร์ดดิสก์แน่นอนชัวร์ป้าด

อันนี้ในความคิดผมนะเห็นว่ามันคุ้ม เลยเอามเล่าใให้ฟัง

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

อัดชิบไว้จิ ประหยัดแผ่นแต่เปลืองฮาร์ดดิสก์ ผมชื้อแต่ฮาร์ดดิสก์ตอนนี้กำลังจะเป็น 960 Gb แล้ว จันหน้าไปถอยมาเพิ่มอีกตัว

ผมว่าเกมเค้าคงทำมาให้เกินขนาดหนึ่ง DVD เพื่อการตลาดมั้งครับ

ผมว่าชื้อฮาร์ดดิสก์คุ้มกว่านะครับ คิดง่าย ตามสูตรผม เพราะโหลดบิด 24 ชม.

DVD-Rw 1000 บาท
    DVD-Rom เปล่า vibrutim หลอดเกือบ พัน 850 อะ 50แผ่น 100*4.3G = 420 Gb ในราคา 2700 บาท
    ยี่ห้ออื่นไม่กล้าเล่นโหลดมาเก็บละดันแผ่นเสียนี่ดิหมดอารมย์เลย

ถ้าผม + เงิน อีก 300 บาท ชื้อ Hdd 320G มาใช้ไม่ดีกว่าเหรอ แถมลบเข้าลบออกได้อีก ผมว่าคุ้มกว่า DVD-Rom นะ

เพราะส่วนมากชื้อมาไรท์ไม่เกิน 4 หลอดมันเริ่มจะพังละ เลยมะค่อยคุ้มจะชื้อเท่าไร แถม DVD เสี่ยงพังอีก
    ฮาร์ดดิสก์แน่นอนชัวร์ป้าด

อันนี้ในความคิดผมนะเห็นว่ามันคุ้ม เลยเอามเล่าใให้ฟัง
    HDD เจ๊งที ทุกอย่างข้างในก็ไปพร้อมกันหมดทีเดียวเลยนะครับ

OverclockZone Member Provider's Avatar

แล้วจะเก็บไว้ทำไมครับ แบบผมสิ เล่นเสร็จลบเลย แต่มันก็มีแค่ไม่กี่เกมหรอกครับที่ถูกใจเรา และเมื่อมันถูกใจเราก็ไม่ต้องลบทิ้งแค่เนี้ย คิดทำไมเปลืองสมองครับ อิอิ

OverclockZone Member bumrungjit's Avatar

แต่ละคน เหอะๆ มีแต่วิธีแปลกๆ อิอิ งั้นผมใช้วิธีโหลดเสร็จแล้วเอาไปฝากเครื่องคนข้างบ้านแล้วกัน ประหยัดดี (ล้อเล่น)

OverclockZone Member aong's Avatar

ไรท์ ISO ให็เป็น D5 สองแผ่นครับ
    ตอนลงก็เหมือนลงธรรมดา
    ง่ายดาย

OverclockZone Member aong's Avatar

ไรท์ ISO ให็เป็น D5 สองแผ่นครับ
    ตอนลงก็เหมือนลงธรรมดา
    ง่ายดาย

OverclockZone Member u4313190's Avatar

Quote Originally Posted by Provider View Post
    แล้วจะเก็บไว้ทำไมครับ แบบผมสิ เล่นเสร็จลบเลย แต่มันก็มีแค่ไม่กี่เกมหรอกครับที่ถูกใจเรา และเมื่อมันถูกใจเราก็ไม่ต้องลบทิ้งแค่เนี้ย คิดทำไมเปลืองสมองครับ อิอิ
    คิดคล้ายกันเลยครับ มีโอกาสน้อยมากที่จะเอาเกมเก่าที่เล่นจบแล้วมาลงใหม่ ถ้าไม่ใช่เกมที่ชอบจริงๆ ส่วนมากก็จบแล้วจบเลย เกมที่ออกมาใหม่ก็มาเรื่อยๆ เล่นยังไม่ทันเลย

แต่หลายครั้งก็ยังตัดใจไม่ได้ที่จะลบต้นฉบับทิ้งไปเลย

บางทีพยายามจะไม่โหลดเลยแต่แรก ถ้าไม่ได้อยากเล่นจริงๆ เอามาเก็บไว้ก็รกป่าวๆ

เกมสมัยนี้ใหญ่ผมว่า บางเกมมันหนักไฟล์ CG ที่เป็นหนังด้วย ขนาด HD ใหญ่โคตรๆ บางเกมก็เป็น multi-language นอกเหนือจาก eng

วิธีสามัญสุดๆ ผมก็เอา rar เนี่ยแหละไรท์ลงแผ่นไปเลย

แต่ถ้ามีเวลาหน่อยก็อาจจะทำตัว install ให้มันลงต่อกันได้

OverclockZone Member ballmakoto's Avatar

แย่เลย หลังๆนี้โหลดหนังโป๊เสร็จต้องไรท์ใส่แผ่นไว้ก่อนอย่างเดียว เด๋วที่ไม่พอลงเกมส์ใหม่ 280gb จาเต็มละ

รับมือยังไงก็ไรท์ใส่แผ่นครับ

อยู่ ต่ำหมูนี้แหละ

Quote Originally Posted by XP_armor View Post
    HDD เจ๊งที ทุกอย่างข้างในก็ไปพร้อมกันหมดทีเดียวเลยนะครับ
    ถ้ามันใหม้ก็เปลี่ยนบอร์ด หรือให้เค้าซ่อม ยกบอร์ดใหม่ใส่
    แต่ถ้า ถาดเมมเสียละแย่เลยทีนี้ อื้มๆ สงสัย

ต้องเก็บ ใส่ Floppy ซะละ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

เก็บใน HDD หมดเลย

ใส่ Floppy ก็เข้าท่าดีแฮะ สมมติเกม 6 G แผ่น Floppy 1 แผ่น = 1.44 mb ก็เอา 6 G หาร ก็= 4,166 แผ่น
    อะจ๊ากกกกกกกกกกกกกกก เข้าท่าแฮะสงสัยต้องลอง แผ่นหนึ่งก็ตีไ็ประมาณ 15 บาท 4,166แผ่น ก็ = 62,490 บาท เหอะๆ (-_-!)

OverclockZone Member amppeter's Avatar

ยังไม่มีคำตอบที่ ถูกใจเลยนะ ตั้งแต่ที่นั่งอ่านมานิ่

มันยังมีอีกวิธีนึงนะ คือการแบ่ง DVD 9 เป็น DVD5 2 แผ่น
    บางเกมเค้ามีวิธีทำนะ ลองดูตามหรือหาข้อมูลดูครับ บางท่านโหลดทางbit ไป แล้วเอาไปทำเป็น 2 DVD มาปล่อยอีกรอบ ก็ ถือว่าเป็นความคิดที่ดีนะ ทำให้ประหยัดเงินดีด้วยไม่ต้องซื้อแผ่น dvd9

หรือเราจะทำเองก็ได้ ตามที่เค้าให้วิธีทำมา แต่ ผมยังไม่เคยทำซักกะเกม
    Last edited by amppeter; 9 Nov 2007 at 02:04:56.

Quote Originally Posted by amppeter View Post
    ยังไม่มีคำตอบที่ ถูกใจเลยนะ ตั้งแต่ที่นั่งอ่านมานิ่

มันยังมีอีกวิธีนึงนะ คือการแบ่ง DVD 9 เป็น DVD5 2 แผ่น
    บางเกมเค้ามีวิธีทำนะ ลองคิดตามหรือหาข้อมูลดูครับ บางท่านโหลดทางbit ไป แล้วเอาไปทำเป็น 2 DVD มาปล่อยอีกรอบ ก็ ถือว่าเป็นความคิดที่ดีนะ ทำให้ประหยัดเงินดีด้วยไม่ต้องซื้อแผ่น dvd9

หรือเราจะทำเองก็ได้ ตามที่เค้าให้วิธีทำมา แต่ ผมยังไม่เคยทำซักกะเกม

งง ครับ หมายความว่าไงเหรอครับ

OverclockZone Member shady's Avatar

คงหมายถึงร้านเกมส์ในเน็ตที่ขายๆกันหน่ะครับผมก็สงสัย ตัวเองโหลดbitมา7gbกว่าๆ ในเน็ตขายเป็นdvd5 สองแผ่น ไม่รู้เหมือนกันเขาหั่นไฟล์กันอย่างไง ให้ลงแผ่น1เสร็จแล้วถามหาแผ่น2ก็เปลี่ยนแผ่นใส่ไป ที่ท่านๆบอกมากันตอนแรกคือใช้วิธีหั่นrar กัน หั่นiso ? อันนี้ทำไงหว่า แต่หั่นrar นี่เข้าใจ zip มันแล้วก็ให้มันแยกเป็นความจุไม่เกินแผ่นdvd5 มันก็จำทำตามนั้น แต่เสียเวลาตอนลงนี่ดิ ต้องก๊อปลงhdd แล้วมาเสียเวลาแตกไฟล์อีก-.-"

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks