Announcement

Collapse
No announcement yet.

นอกเรื่องหน่อยครับ เครื่อง scan canon d646u ช่วยผมหน่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• นอกเรื่องหน่อยครับ เครื่อง scan canon d646u ช่วยผมหน่อย

เรื่องมีอยู่ว่า เครื่อง scan canon d646u พ่อซื้อมา4-5ปีและ ไม่เคยได้ใช้งานเลยเก็บ ในกรุตลอด ทีนี้ผมก็เอามา ลองใช้ดู ปรากฎว่าไม่มีไดร์เว่อร์อะไรให้เลย ผมจึงไปโหลดมา พอลงเสร็จ ก็update driver จนมันรู้จักกันหมดแล้ว แต่ทว่า.... ผมไม่เห็นมีเมนูใดขึ้นมาให้ผมใช้งานเลยอ่ะ
    ไม่รู้ต้องเริ่มที่ไหน ยังไง หรือผมต้องดาวน์โหลด โปรแกรมที่ใช้ทำมาด้วย หรือเปล่า ก็ไม่รู้ ชั่วชีวิตนี้ไม่เคยจับเครื่องสแกนเลยครับ เคยแต่ overclock อย่างเดียว เลยมึนกับมันเนี่ย
    อาการเท่าที่เจอก็แค่ใช้ไม่ได้ครับ เหมือนว่าผมไม่มีเมนูอ่ะ ส่วนตัวเครื่องนั้นเจอกันหมดแล้วครับ
    ใครตอบได้ช่วยผผมทีเท้อ ถือว่าช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์ด้วยกัน นะ นะ นะ...

เปิดพวกโปรแกรมที่ทำงานเกี่ยวกับภาพอะครับ PAINT ของวินโด้ก็ได้ เลือกตรงเมนูไฟล์ ถ้าลงไดร์ทเวอร์แล้วมันจะมีเมนู From Scanner or Camera ให้เลือกนะครับก็จะแสกนได้ พวก Photoshop ก็ได้

Comment

program ACDsee 9 ก็มีครับเข้าเมนู Get Photo from scaner

Comment

ขอขอบคุณท่าน m 598 กับท่าน heroin มากนะครับที่มาช่วยตอบ ตอนแรกผทลองวิธีท่าน m598 ก่อน ปรากฎว่า ในpaint นั้น ไม่สามารถใช้ตัวสแกนได้ครับ เพราะมันเป็นรูปโปร่งแสงเลย เห็นเค้าวิจารกันในเน็ตว่า เครื่องสแกนรุ่นนี้มันงี่เง่า หาโปรแกรมใช้ยาก แต่พอลอง acd see ปรากฎว่าได้ครับผม ตอนนี้กะลังลองหัดทำอยู่ครับ ขอบคุณท่านทั้ง2มากนะครับ ผมกะว่า จะแปลงไฟล์รูป เป็นเอกสาร ด้วยโปรแกรม ocr อ่ะครับ ไม่ทราบว่าใครพอมีความรู้เรื่องนี้บ้าง หรือมีโปรแกรมอะไรที่สะดวกและใช้ง่ายกว่านี้ป่ะครับ

Comment

Working...
        X