overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 32

Thread: จริงหรือเปล่าครับที่ ว่า pump ยิ่ง แรง ความร้อนก็น้อยลง

OverclockZone Member hahaturnback's Avatar

Default จริงหรือเปล่าครับที่ ว่า pump ยิ่ง แรง ความร้อนก็น้อยลง

จริงหรือเปล่าครับที่ ว่า pump ยิ่ง แรง ความร้อนจะน้อยลง

คือผมมี ชุด 760i 1ชุด ติดการ์ดจอ เพิ่ม กับ radiator 3 ตอน

แต่รู้สึกความร้อน มัน ไม่ค่อยลดเท่าที่ควร

ควรเพิ่ม pump อีก ตัวดีไหมครับ เผื่อ แรงมันไม่พอ แล้วถ้าเพิ่ม มันจะ ลดกี่ C ครับ ถาม หน่อยมีใครใช้ pump 2ตัวบ้าง

ผมใช้ 760i เปลี่ยน cpublockเป็น swiftech ตัวGT
    การ์ดจอ ให้ Zalman
    radiator 3 ตอนของ swiftech + 1ตอนของ 760iที่มันมาอยู่แล้ว
    ครับ

OverclockZone Member apichate's Avatar

เวลาเราร้อน เปิดพัดลมเบอร์ 1 กับเบอร์ 3 อันไหนเย็นกว่ากันครับแค่นั้นแหละ

OverclockZone Member tongchuwit's Avatar

อิอิ พูดซะเห็นภาพเลย

OverclockZone Member hahaturnback's Avatar

ครับ มันจะต่างกันเกิน 5 C ไหมครับ กลัวเพิ่มมาแล้ว ลดน้อยอ่ะ

OverclockZone Member kingza99's Avatar
    งามวงศ์วาน - พระราม 7

Talking

Quote Originally Posted by apichate View Post
    เวลาเราร้อน เปิดพัดลมเบอร์ 1 กับเบอร์ 3 อันไหนเย็นกว่ากันครับแค่นั้นแหละ
    ถ้าอากาศรอบๆร้อนมากๆ เบอร์ 3 จะร้อนกว่าเพราะ มันจะดูดลมร้อนมาเป่าเราเต็มๆ !!

Mac Addict User tassapon's Avatar

น้ำไหลเร็วไม่ได้ทำให้ความร้อนลดลงอย่างเดียวครับ ต้องพูดว่า ไหลพอเหมาะ จะดีกว่าครับ

ถ้าไหลเร็วเกินไป น้ำจะรับความร้อนได้น้อยลงครับ ทำให้ดึงความร้อนมาออกที่หม้อน้ำได้น้อยลงไปด้วยครับ

OverclockZone Member HoYtaLay's Avatar

ตามด้านบนครับ

อ่า ครับ เดี๋ยวต้องศึกษา อีกหน่อย ค่อยว่ากัน ว่าจะเพิ่ม radiator 3ตอน กับ 1 pumpน้ำ เป็น radiator 3ตอน *2 1ตอน *1 pump 500/h *2

OverclockZone Member ohuang's Avatar

มันไม่ต่างถึงต่างก็นิดหน่อย เพราพัดลมช่วยในการให้อากาศไหลได้เร็วขึ้รเเต่อุณหภูมิไม่เปลี่ยนเเปลงกรณีหม้อน้ำยิ่งแรงยิ่งช่วยให้เย็นขึ้นเพราะทำให้แลกอากาศได้มาก

hil4552
    Guest

ผมไม่เคยเห็นใครต่อ 2 ตัวนะมันจะไม่ดันกันเองหรอ ยิ่งถ้าพลังไม่เท่ากัน
    ลองนึกถาพรถคันเดียวถ้ามี 2 เครื่องมันจะเร็วจะแรงขึ้นหรอ(ผมว่ามันจะขัดกันเองหน่ะซิ)
    ผมว่าถ้าจะเปลี่ยนซื้อตัวใหญ่ขึ้นดีกว่า

OverclockZone Member numz's Avatar
    เร่ร่อน ไปเรื่อยๆ

มาเก็บข้อมุล ขอรับ

อ่า มัน ไม่ดัน กัน เอง ครับ ในกรณี ที่เราใช้ ความแรง เท่ากัน หรือสูงกว่า ถ้าต่ำกว่า รู้สึกจะมีปัญหา

OverclockZone Member hil4552's Avatar
    Southampton, UK

แต่ถ้าใช้คำว่าสูงกว่ายังไงมันก็ต้องมีตัวต่ำกว่านะครับแสดงว่ามีปัญหาอยู่ดี

อ่าครับ ก้เลยต้องใช้ตัวเท่ากัน แต่ ก็ยังดูๆอยู่ครับ เผอิญใช้ 760iแล้ว มันเปลี่ยนไม่ได้นะครับ เลยต้องซื้อเพิ่ม

กร๊ากกกกกกกกกกกก Master

Quote Originally Posted by tassapon View Post
    น้ำไหลเร็วไม่ได้ทำให้ความร้อนลดลงอย่างเดียวครับ ต้องพูดว่า ไหลพอเหมาะ จะดีกว่าครับ

ถ้าไหลเร็วเกินไป น้ำจะรับความร้อนได้น้อยลงครับ ทำให้ดึงความร้อนมาออกที่หม้อน้ำได้น้อยลงไปด้วยครับ
    ถูกต้องนะค๊าบบบบบบบบบบบ คนรู้จริงก็มี ไอ้ที่มั่วก็เยอะบอร์ดนี้

กร๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

OverclockZone Member tkhacker's Avatar

Quote Originally Posted by tassapon View Post

ตามนี้ก็ถูกต้องนะคับ ที่ว่าปั้มแรง นี่ มันใช้กับต่ออุปกรณ์เยอะ หรือต่อพ่วงหลายอย่างคับจึงจำเป็นต้องใช้ปั้มที่แรงพอที่จะดันน้ำผ่านอุปกรณ์เหล่านั้นได้คับ ถ้าปั้มแรงน้อยแล้วใช้พ่วงเยอะไปก็จะทำให้ปั้มทำงานหนักน้ำที่ไหลก็จะช้าทำให้เกิดการสะสมความร้อนในน้ำมากขึ้นก็จะเกิดความร้อนแทนการลดความร้อนยังไงคับ

OverclockZone Member newsgau's Avatar

แรงหรือไม่แรง ต้องดูว่า block ของเราชอบความแรงน้ำแบบไหนครับ เพราะว่า บางตัวน้ำแรงก็ไม่ได้นำพาความร้อนได้ดี หรือว่าบางตัวน้ำอ่อนก็ระบายความร้อนไม่ทัน

ถ้าจะให้แนะนำ ผมแนะนำให้ศึกษาข้อมูลของ water block ดีกว่า ว่าระดับน้ำแบบไหนเหมาะกับ water block มากที่สุด

OverclockZone Member

น้ำไหลเร็ว น่าจะนำความร้อนจาก water block ไปสู่ radiator ได้ดีกว่านะครับ

แต่ก็ขึ้นอยู่กับหลายปัจจัย เช่น
    - ความสามารถในการแลกเปลี่ยนความร้อนของ water block และ radiator
    - ประสิทธิภาพของอุปกรณ์

ลองนึกภาพนะครับถ้าสมมติความสามารถในการแลกเปลี่ยนความร้อนของ water block 100%สามารถเอาพลังงานความร้อนจาก cpu ให้น้ำได้ทั้งหมด แต่ของ radiator กลับมีความสามารถในการแลกเปลี่ยนความร้อนน้อยกว่า สุดท้ายความร้อนก็จะสะสมอยู่ในน้ำทำให้ diff temp ไม่ลดครับ

ดังนั้นสรุปว่า radiator ควรใหญ่กว่า water block และ flow น้ำต้องพอเหมาะครับ

(แอบมั่วๆนิดหน่อย อย่าถือสาคร้าบบ)

OverclockZone Member alizt's Avatar

Quote Originally Posted by kingza99 View Post
    ถ้าอากาศรอบๆร้อนมากๆ เบอร์ 3 จะร้อนกว่าเพราะ มันจะดูดลมร้อนมาเป่าเราเต็มๆ !!
    ถูกต้องครับ ต่อให้เอาปั้มน้ำแรงดันสูง ก็ไม่มีทางเย็นลงหรอก

การแก้คือ ถังพักน้ำ และ หม้อน้ำ รวบคุมอุณภูมิได้หรือไม่ต่างหาก

อุณภูมิน้ำในสายยาง ตอนออกจากบล็อค กี่องศา น้ำตอนออกจากหม้อน้ำ กี่องศา

ลองจัดการตรง ถังพักน้ำ แล้วก็หม้อน้ำดูครับ

OverclockZone Member Mr_Money's Avatar
    กทม.เมืองฟ้าเมืองอมร

Arrow

ใครอยากได้สูตรอัตราการไหลของน้ำที่แม่นยำมากๆ แนะนำให้ไปหาเด็กวิศวะเครื่องกล ยิ่งได้อาจารย์ยิ่งดีจะได้ไม่มั่ว เอาสาขาเด่นคือระบบปรับอากาศ เพราะเค้าจะเรียนวิชา Heat Exchanger ที่สามารถคำนวณได้ว่า พ.ท.หน้าตัดของตัวรับความร้อน (บอกวัสดุเค้าด้วย) + กับความหนาของวัสดุนั้นๆ จะหาความสามารถในการระบายความร้อนสูงสุดที่อัตราการไหลเท่าไร

เมื่อได้อัตราการไหลแล้วก้อไปเลือก pump ให้เหมาะสม เป็นอันจบขบวนการ จริงเรื่องการคำนวณหา pump เนื่ยจะกระทำก้อต่อเมื่อเราเอาของต่างยี่ห้อมายัดๆ ใส่ไว้ด้วยกัน หรือไม่ก้อเพิ่มอุปกรณ์มากกว่าที่ผู้ผลิตกำหนด (จน pump ส่งน้ำหรืออัตราการไหลไม่พอ) เวลาซื้ออุปกรณ์ที่เป็นชุดมาแล้วขอให้สบายใจไประดับหนึ่งว่าเค้าคำนวณมาให้แล้ว

อย่างที่เพื่อนๆ บอกด้านบนละงับ อยากเย็นๆ ต้องดูสภาวะรอบๆ เครื่องด้วยนะ หากสงสัยเครื่องอุณหภูมิ ค่อยๆ เขียนขั้นตอนที่ตรวจสอบได้ง่ายๆ ก่อนหากเช็คหมดแล้วค่อยว่าเรื่องยากๆ + เสียสตางค์แบบว่าเพิ่ม pump

หากเป็นกระผมสงสัยเครื่องความร้อนก้อไล่โจทย์ดังนี้
    1.วัดอุณหภูมิภายในเคส + อุณหภูมินอกเคส เท่าไร (ที่ดีควรจะต่างกันโดยเฉพาะในเคสอุณหภูมิต้องน้อยกว่านอกเคส ที่นอกเคสอย่าวัดตรงพัดลมระบายความร้อนนะ อย่างนั้นมะได้ วัดอุณหภูมิห้องจะดีกว่า และวัดค่าความชื้นของห้องด้วยยิ่งดี)
    2.วัดอุณหภูมิตรงพัดลมระบายความร้อน (radiator) จะได้รู้ว่ามีความร้อนออกมากี่มากน้อย
    3.ตำแหน่งติดตั้ง radiator ไม่ควรหันไปหาเคสคอมฯ และควรอยู่ไกลพอควร เพราะไม่งั้นลมร้อนก้อหมุนกลับไปหาเคสอะจิ
    4.ความเร็วพัดลมของ radiator เป็นไงบ้างมีล็อคค่าไว้เปล่า
    5.clock ความเร็วสูงมากไปไหม อิๆ รู้ว่าอันนี้แทงใจดำ แหย่เล่นอะอันนี้
    6.วัดอุณหภูมิของสารทำความเย็นตอนเปิดเครื่องไปซักพัก (เจ้าน้ำเหลืองเขียวๆ นั่นแระ) จะได้รู้ว่ามันเอาความร้อนมาได้จิงๆ อะปล่าว
    7.สายยางท่อน้ำมีติดขัด บิดงอ ไหม เพราะจะทำให้อัตราการไหลไม่ดี ยิ่งงอมากเท่าไร pressure drop ก้อยิ่งเยอะอะ (คำภาษาประกิตไปเปิด google เอาน้า...)

ข้างต้นแค่ยกตัวอย่างการไล่ปัญหา เพื่อนๆ คิดต่อเอาเองนะงับ ผมคิดไม่ออกแย้ว...
    Last edited by Mr_Money; 20 Nov 2007 at 07:03:20. Reason: พิมพ์ผิด งิงิ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks