overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10

Thread: อยากรู้เรื่อง Hardware มากกว่านี้เลยมีคำถามมาเพียบเลย เข้ามาดูล่ะกัน

OverclockZone Member I like Penryn's Avatar

Default อยากรู้เรื่อง Hardware มากกว่านี้เลยมีคำถามมาเพียบเลย เข้ามาดูล่ะกัน

ประมาณว่าอ่านในหนังสือแล้วก็งงอยู่ก็เลยถามผู้รู้ดีกว่า
    1. CPU ที่เป็นมัลติคอร์นี่ อย่างเช่น Core 2 Duo มีความเร็ว 2.4GHz นี่หมายถึง 2.4x2 เท่ากับ 4.8GHz อะไรนี่รึเปล่าค่ะ หรือว่า มี 2 คอร์ ความเร็วคอร์ละ 2.4GHz แต่จะช่วยกันประมวณผล แต่ว่าไม่ได้เร็ว 2 เท่ารึเปล่าค่ะ
    2. ตัวอย่างเช่น RAM DDR2 2GB 1 แผง และ RAM DDR2 1GB 2 แผง ต่อแบบ Dual Channel แบบใหนจะแรงกว่ากันค่ะ ในหนังสือมันอธิบาย แต่ไม่บอกว่าอันไหนแรงกว่ากัน
    3.ไปอ่านมาว่า CPU ของ AMD ไม่สามารถรีดประสิทธิภาพของการ์ดจอไม่เต็มที่ ทำให้เฟรมเรตได้ต่ำกว่า CPU ของ Intel จริงรึเปล่าค่ะ

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

1. ความเร็วคอร์ ละ 2.4 งับ ส่วนช่วยกันประมวลแต่ขึ้นอยู่กับ Program ที่เรียกใช้งาน และลักษณะการใช้งาน บางอย่างไม่สามารถใช้ 2 คอร์พร้อมกันได้ บางอย่างสามารถใช้ได้ 100% 1 คอร์ อีกคอร์แค่ 30-50% บางอย่างใช้ 2 คอร์ได้พร้อมกันเต็มๆ
    2. 1GB*2 Dual channel เร็วกว่า 2 เท่างับ (เทียบง่ายๆ กับ รถ 10 คันแต่มีเลนเดียว.... กับ รถ 10 คันแต่วิ่งได้ 2 เลน)
    3. <<< ล่อเป้างับ

OverclockZone Member mod_aero's Avatar

ตอบแบบคนรู้งูๆปลาๆ 555
    1. ถ้าจะคิดความเร็วของ C2D แบบ X 2 เนี่ยก็ไม่ถูกต้องสักทีเดียวครับ แต่ก็คิดได้ประมาณนั้นเพื่อความง่ายในการเข้าใจครับ คือไม่เหมือนกับ 1+1 แล้วต้องได้ 2 อ่ะ เหมือนกับคน 2 คนทำงานกลุ่มมากกว่า ส่วนเร็วเป็น 2 เท่าไหม คงต้องแยกเป็นด้านๆ ไปครับ บางงานมากกว่า 2 เท่า บางงานน้อยกว่า 2 เท่า (แต่ก็ใกล้เคียงนะ......เริ่มงงตัวเองแล้ววุ้ย)
    2. Dual Channel กินขาดครับ ถ้าขนาดแรมเท่ากัน คิดง่ายๆเหมือนมีรถ 10 คันวิ่ง 1 เลน กับ 10 คัน วิ่ง 2 เลน
    3. การรีดเฟรตเรม หลักๆคงตกอยู่กับ VGA และ RAM มากกว่า ส่วนจะ Intel รึ AMD คงต้องบอกว่าผลัดกัน ทีใครทีมันครับ เพราะก่อน C2D มา Atlon ของ AMD เด่นเรื่องเกมส์มาก ต่อไปคงต้องดูว่าจะมีตัวไหนมาปราบ C2D รึปล่าวครับ

OverclockZone Member mod_aero's Avatar

Quote Originally Posted by Teardrop View Post
    1. ความเร็วคอร์ ละ 2.4 งับ ส่วนช่วยกันประมวลแต่ขึ้นอยู่กับ Program ที่เรียกใช้งาน และลักษณะการใช้งาน บางอย่างไม่สามารถใช้ 2 คอร์พร้อมกันได้ บางอย่างสามารถใช้ได้ 100% 1 คอร์ อีกคอร์แค่ 30-50% บางอย่างใช้ 2 คอร์ได้พร้อมกันเต็มๆ
    2. 1GB*2 Dual channel เร็วกว่า 2 เท่างับ (เทียบง่ายๆ กับ รถ 10 คันแต่มีเลนเดียว.... กับ รถ 10 คันแต่วิ่งได้ 2 เลน)
    ท่าน ข้อ 2 ตอบเหมือนกันอย่างไม่ได้นัดหมาย ขนาดตัวอย่างผมยังเหมือนท่านเลย 555555

OverclockZone Member okinava30's Avatar
    นครราชสีมา-หัวทะเล ชมรม โคราชรักหมา แดกแมว

แรมที่ต่อ Dual Channel คือเมื่อต่อแล้บัสจะ*2 เช่น 533*2 1066

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

Quote Originally Posted by mod_aero View Post
    ท่าน ข้อ 2 ตอบเหมือนกันอย่างไม่ได้นัดหมาย ขนาดตัวอย่างผมยังเหมือนท่านเลย 555555
    ฮา~

OverclockZone Member pingpui's Avatar

ข้อ 3 นี่ ไม่นะ

OverclockZone Member

Default ง่ะ

Quote Originally Posted by okinava30 View Post
    แรมที่ต่อ Dual Channel คือเมื่อต่อแล้บัสจะ*2 เช่น 533*2 1066
    มันไม่ได้เป็นอย่างนั้นนะครับ dual channel ก็จะไปเพิ่ม แบรนวิด ครับ ไม่ใช่เพิ่มความเร็วบัสแบบนั้น
    อย่างเช่นถ้ามีรถ 1 คันกับถนน 1 เลน และ ถนน 2 เลน( เลนของถนน เปรียบกับ ความกว้างของแบรนวิดนะครับ )อ่ะครับ คือถนนมันใหญ่ขึ้น แต่ความเร็วที่รถวิ่ง( เปรียบได้กับความเร็วบัส )ยังเท่าเดิมครับ เพราะฉนั้น ถ้ารถไม่เยอะก็ไม่ได้ช่วยให้เร็วขึ้นหรอกครับ แต่ถ้ามีรถเยอะๆ ถนนกว้างกว่ามันจะช่วยระบายการจราจรได้เร็วกว่าเท่านั้นเอง มันจะช่วยลดปัญหาคอขวดครับ แต่จากที่ทดสอบใช้งานมา ถ้าไม่ได้ใช้โปรแกรมทดสอบเป็นตัวเลข แต่ดูจากการใช้งานจริง ผมว่า มันไม่ต่างกันเลยครับ

1.ความเร็วมันไม่ได้ *2 อย่างนั้นครับ เพียงแต่มันจะช่วยกันทำงาน ในกรณีที่โปรแกรมที่ใช้สามารถเรียกใช้ ซีพียูแบบ มัลติคอร์ได้ แต่ส่วนมากเวลาผมอธิบายให้ลูกค้า ก็จะเปรียบแบบนั้นล่ะครับ เพราะบางคนที่ไม่ค่อยรู้เรื่องด้านนี้ เค้าจะยังฝังใจว่า ยิ่ง GHz เยอะเท่าไหร่ก็ยิ่งเร็ว โดยไม่ได้ดูว่า ซีพียูมันต่างซีรี่กันเอามาเทียบกันด้วย GHz ยาก แต่ถ้าโปรแกรมที่ใช้งานนั้น สามารถใช้งานแบบมัลติคอร์ได้ก็จะช่วยให้เร็วขึ้นครับ แต่ในบางครั้งอาจไม่ใช่ 2 เท่าครับ
    2.ตามข้างบนครับ
    3.ส่วนตัวผมว่าเป็นบางเกมส์นะครับ ถ้าเกมส์ที่มันทำมาเพื่อ support Intel มันก็เร็วกว่า เฟรมเรทเยอะกว่าจริงอ่ะครับ แต่บางเกมส์ก็พอๆกัน ต้องดูรุ่นและราคานำมาเปรียบเทียบด้วยครับ

OverclockZone Member Love[AMD]'s Avatar

Quote Originally Posted by Teardrop View Post

ผมละชอบข้อ 3 พี่จิงๆคับ 555

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

เข้ามาดูคนสวยตั้งคำถามงับ

Bookmarks

Bookmarks