Announcement

Collapse
No announcement yet.

สลับ M/B แล้วมีปัญหา

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สลับ M/B แล้วมีปัญหา

ปัญหาผมมีดังนี้
    1.เดิมใช้ M/B asus p4p 800 se กับ HDD. SATA I
    แล้วลองสลับ M/B มาใช้ asus p4p 800(เดิมบอร์ดนี้ใช้กับ hdd แบบ ATA) กับ HDD. SATA I(ยังมีwindows xp เดิมอยู่ในนั้น) ปรากฏว่าบูท windows ไม่ได้

2.คล้ายๆกับข้อแรกคือ เอา M/B asus P4P 800 SE มาใช้กับ HDD ATA(ยังมีwindows xp เดิมอยู่ในนั้น) ปรากฏว่าบูท windows ไม่ได้ ดังนั้นผมจะต้องแก้ปัญหายังไงถึงจะบูท windows ที่อยู่ใน hdd ให้เป็นเหมือนปกติ เช่นต้องลง driver hdd เพิ่มมั้ย หรือต้องลง windows ใหม่

3.อยากทราบว่า M/B asus p4p 800 ใช้CPU 2.8 GHz 1MB/800 ได้มั้ย(เดิมใช้ 2.66 GHz 512KB/800) จากที่ลองเปลี่ยนดู บูทwindowsได้สักพักแล้วมันค้าง

ขอบคุณคับ
    Last edited by access2yuth; 9 Nov 2007, 11:44:29.

เปลี่ยน บอร์ด ต้องลง วินโด้ ใหม่ครับ

Comment

ตามนั้นงับ เปลี่ยนบอด ลง window ใหม่งับ

Comment

ตามข้างบนคับ^^

Comment

ถ้าไม่อยากลงใหม่ ก้อสลับกลับที่เดิมก่อน แล้วแล้วทำการ "โกสข้ามสเป็ค(โกสข้ามชิปเซ็ต)"หาวิธีทำใน google ดู หลังจากทำแล้วจะเอา HDD ไปบู๊ตที่เครื่องไหนก้อได้ครับ

Comment

ลงวินใหม่เลย ครับ

Comment

แล้วเรื่องเดิมที่เปลี่ยน CPU จาก2.66 GHz(บนตัวCPU มีข้อความ 2.66/512KB/800) ไปเป็น 2.8 GHz(บนตัวCPU มีข้อความ 2.8/1M/800) แล้ว บูท windows แล้วค้างหละครับ มันเกี่ยวว่า M/B(M/B รุ่นที่กล่าวไว้ข้างบน) มันไม่ซับพอร์ต CPU มั้ยครับ หรือถ้าไม่เกี่ยวจะต้องแก้ยังไงครับ

Comment

ตามข้างบน
                ไดร์เวอร์เมนบอร์ดตัวเก่ามันตีกัน

Comment

ทำเมนูเลือกhardware

Comment

Working...
                  X