overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10

Thread: จะซื้อ notebook แนะนำด้วยครับ

OverclockZone Member independent131's Avatar

Default จะซื้อ notebook แนะนำด้วยครับ

ผมจะซื้อ notebook ใหม่ ตอนนี่ดูไว้2ยี่ห้อคือ compaq กับ benq

compaq presario B1233TU core 2 duo T7250 ram 1g hdd 160gb 12.1"
    benq s32w-lm15 core 2 duo T7250 ram 1g hdd 120gb 13.3"
    benq s41-324 core 2 duo T7250 ram 1g hdd 120gb 14.1"

ตัวแรกผมชอบเพราะตัวเล็ก น้ำหนักเบา
    ตัวสองราคาถูกกว่า น้ำหนักมากกว่านิด
    ตัวสามมันมีชิปกราฟฟิกส์ต่างหาก

เทียบกันระหว่าง3ตัวนี้จะเลือกตัวไหนดีครับ เรื่องของการบริการและการรับประกัน
    ยี่ห้อไหนดีกว่ากัน และคุณภาพของเครื่องตัวไหนดีกว่าครับ คืออยากใช้ไปนานๆ
    ส่วนใหญ่ใช้ทำงาน เล่นอินเทอร์เน็ต ใช้ในการเรียนครับ เล่นเกมส์บ้างนิดหน่อย

อาทิตย์หน้าจะซื้อแล้ว ช่วยฟันธงด้วยครับ
    Last edited by independent131; 9 Nov 2007 at 11:59:32.

OverclockZone Member independent131's Avatar

อยากทราบข้อมูลระยะเวลาการใช้แบตด้วยครับ ว่าตัวไหนใช้งานได้กี่ชั่วโมง
    อยากได้ตัวที่ใช้งานได้นานๆ เวลาเอาไปเรียนด้วยจะได้ไม่ต้องหาที่เสียบปลั๊ก

OverclockZone Member watitta's Avatar
    ปากเกร็ด /ราชมงคลคลองหก

S41-310 ถ้าใช้งานทั่วไป + Battery Safe Mode + ไฟหน้าจอต่ำสุด ใช้ได้ 3 ชั่วโมงเลยนะ

OverclockZone Member mnssp04's Avatar

ตัวสุดท้าย ประมาณ 2 ชม.ครับ ส่วนเรื่องตัวไหนดี ตัวคุณเองคงตอบโจทย์ข้อนี้ได้ดีที่สุด แต่ผมให้เป็นแนวทางไว้ละกัน ถ้าไม่ได้เล่นเกมที่มันเน้น ghaphic มากๆ สองตัวแรกก็อยู่ครับ นอกนั้น spec ก็คล้ายๆกันเลย เรื่อง service ผมว่าก็พอๆกันทั้งสองยี่ห้อนะ เพียงแต่ว่า BenQ คนยังใช้น้อยอยู่ เลยไม่ค่อยเห็นใครมาบ่นเรื่อง บริการแย่เท่าไหร่ ส่วน Hp/Compaq มีทั้งด่าทั้งชม แต่ชมเยอะกว่ามากๆ ที่เหลือที่คุณต้องตัดสินใจก็คงจะเป็นเรื่องของ รูปร่างหน้าตา แล้วก็ราคาแล้วล่ะครับ

เท่าทีอ่านกระทู้มาเค้าบอกว่า s41 ไฟดูด กับ เสียงเบา อ่ะครับ

OverclockZone Member SuKy's Avatar

ผมใช้ S41-324 อยู่ ไม่มีปัญหาเรื่องไฟดูดกะเีสียงเบาเลยครับ
    ถ้าเกิดไฟดูดก็หาปลั๊ก 3 ขามาเปลี่ยน

OverclockZone Member

ไม่เคยโดนไฟดูดด้วยคน ส่วยเสียง แบบนี้เรียกว่าเบาละเหรอ??

OverclockZone Member mnssp04's Avatar

ตอบกระทู้นี้อีกที ไฟไม่เคยดูดเหมือนกันครับ แต่เรื่องเสียงก็ยอมรับว่าเบา อย่างน้อยก็เบากว่า hp ฟังของเพื่อนและอยากได้เสียงมัน(อย่างเดียว หุหุ)

OverclockZone Member sandy207's Avatar

ถามก่อนว่าเล่นเกมส์โหดรึเปล่า ที่เล่นไม่บ่อยอะ
    ถ้าเล่นโหด ๆ เราว่าเอาตัวที่ 3 ดีกว่า แต่ถ้าเล่นเกมส์ flash , ยิงลูกแก้วอะไรงี้น่ะ เลือก 2 อันบนไปเถอะ - -"
    ถ้าราคาต่างกันไม่เยอะ(ต่างไม่เกิน 3000-5000) เลือกแบบมีการ์ดจอดีกว่า

OverclockZone Member specialty's Avatar

คุ้มค่ากว่าเชื่อเถอะครับ

ไม่ว่าคุณ จะเล่นเกมส์หรือไม่เล่นเกมส์ การ์ดจอก็มีผลด้วยกันทั้งนั้น

แถมซื้อในช่วงนี้ได้แรมเป้น 2gb ประกันเพิ่มอีก 1 ปี ด้วย

ในวันที่ 8-11 ตอนนี้มีงาน NB ที่ ฟอร์จูน ครับ

ของแถมกำลัง เยอะเลยครับ

Bookmarks

Bookmarks