Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครื่องไรท์LGรุ่นH55Lมันโง่กับแผ่นDVD+RW(ขนาดใช้VERBATIM)รบกวนช่วยที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครื่องไรท์LGรุ่นH55Lมันโง่กับแผ่นDVD+RW(ขนาดใช้VERBATIM)รบกวนช่วยที

ในที่สุดผมก้รู้และว่าไม่ได้เป็นที่แผ่นVERBATIMแต่ เป็นที่ตัวไรท์LG็55Lมันโง่กับแผ่นDVD+RWขนาดใช้vERBATIMยังเป็น ที่ผมรู้เพราะผมลองเอาแผ่นDVD+RWของVERBATIM(DVD-RWไม่เป็น) ไปลองกับเครื่องไรท์ยี่ห้อBENQรุ่นDW2010(รู้สึกคนในนี้บอกไส้ในเบนคิวรุ่น นี้เป็นของไลอ้อน)และโน๊ตบุ๊คเอเซอร์รุ่นaspire5583NWXM(ไม่แน่ใจว่า เครื่องไรท์ของอะไร ) และโน๊ตบุ๊คโซนี่(จำไม่ได้ว่ารุ่นไร)สามารถไรท์ได้...... ****มาดูความโง่ของเครื่องไรท์LGรุ่นนี้กัน******ปกติเมื่อก่อนผมได้ใช้ แต่DVD-RWไม่มีปัยหาไรจนกะทั่งมาลองใช้DVD+RWเพราะเห็นมันถูกดีกว่าDVD-RW ี(ใช้ของvERBATIMนะไม่เคยใช้ยี่ห้ออื่น)อาการเป็นตามลิงค์เก่าที่ผมเคย โพสไว้

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=116809

วันนี้06/11/2007 ผมได้ไปซื้อแผ่นDVD+RWของVERBATIMแบบเป็นหลอด10ราคา280บาท(ตอนแรกกะจะเอา แผ่นDVD-RWแต่ไม่มีแบบหลอดมีแต่แบบแยกแผ่นละ45)
    เนื่องจากแผ่นDVD-RWของVERBATIMอันเก่าเสีย(ใช้ไป70กว่าครั้งและมันไม่อ่านและ)

และผมก้ลองไรท์หนังDVD5ตามปกติมันก็ขึ้นแบบน

สเปกคอมผม
    CPU: C2D INTEL E6320
    MB : ASUS P5B-E PLUS
    HDD : Seagate 160GB SATA2 7200.10
    RAM: DDR2 1G 1667 Kington*2
    VGA: XFX 8600GT
    *******CD: HL-DT-ST-DvD-GSA-H55L v1.03แบบLightScribeของLG **********
    CAS: GVIEWแบบพัดลม4ตัว
    Power suppy: ENERMAX 460W แบบพัดลมคู่
    จอLG1960TR
    โมเดม ไวเลสD-linksรุ่นDSL-2640T

ผมก้ไม่แน่ใจว่าเสียที่แผ่นหรือที่เครื่อง
    -เพราะแผ่นผมใช้ของVERBATIM ซึ่งรุ้ๆกันอยุ่ว่าไม่ค่อยมีปัญหา
    -เครื่อง ไรทืตัวนี้ผมไรท์หนังเป็น100แผ่นและแทบไม่มีปัญหาเลย(มีแค่DVD9ครั้งเดียว มันไม่วัพพอตบางยี่ห้อ)และพึ่งซื้อมาได้แค่เกือบๆ6เดือนเอง(แต่ผม ด้ใช้งานมันบ่อยนะไรท์หนังจากบิท)

วันนี้ผมเลยไปลองกับเครื่อง3 เครื่องคือเครื่องไรท์เบนคิวรุ่นDW2010และุน๊ตบุ๊คเอเซอร์ รุ่นaspire5583NWXMและโน๊คบุ๊คโซนี่ปรากฏไรท์ได้แต่มันขึ้นแบบนี้

นี่คือภาพที่ไรท์จากเครื่องไรท์เบนคิวรุ่นDW2010

Comment

และลองไรท์กับโน๊คบุ๊คเอเซอร์รุ่นaspire5583NWXM
      ขึ้นแบบนี้

Comment

ส่วนโซนี่ไม่มีรุปลืม--"
        ***จะเห็นว่าเครื่องที่ไรท์ได้จะฟอร์แมตดิสก์ก่อนแต่LGไม่ทำมันบอกพบข้อผิดพลาด.....****

/////และ ที่น่าแปลกกว่านั้นผมลองเอาแผ่นที่ไรทืไฟล์ตัวอย่างจากเครื่องไรทืที่ไร ท์ได้มาลบและไรท์ใหม่ไรท์ได้ตามปกติ แต่ถ้าแผ่นที่ยังไม่ได้ถูกผ่านการไรทืจากเครื่องไรทือื่นLGไรทืไม่ได้บอกพบ การฟอแมตแผ่นผิดพลาดตามรูปในกะทู้ที่1

เพื่อนๆว่าผมควรเอาไปเคลมดี ปะคับผมก้ไม่แน่ใจนะว่าของผมประกันของอะไรผมซื้อจากร้านJIBที่เซียร์ชั้น3 เมื่อวันที่8พ.ค.50 รบกวนช่วยให้คำแนะนำที

อันนี้รูปที่บอกว่าlGไรทืได้เมื่อผ่นการไรท์จากเครื่องและลบและไรท์ใหม่-*-เซ้งจิงๆ

Comment

ลองอัพ firmware ดูครับ เผื่อจะดีขึ้น

Comment

Originally posted by BankSang View Post
            ลองอัพ firmware ดูครับ เผื่อจะดีขึ้น
            ตามนี้ครับ เพราะบางที เครื่องมันยังไม่รู้จักกับแผ่นใหม่ๆ

แต่ถ้าอัพแล้วไม่เกิดอะไรขึ้นเลย ลองเปลี่ยนยี่ห้อแผ่นเปล่าดีกว่าครับ

Comment

ผมใช้ BenQ DW1640 กับแผ่น Verbatim DVD+RW ก็มีอาการแบบนี้ครับ

Comment

คือ1.03นี่เวอชั่นล่าสุดและอะคับ แต่แผ่นDVD-RWของVERBATIM ไม่เป็นนะ

Comment

ท่านมีลง alcohol หรือเปล่า

Comment

Originally posted by 12345678910 View Post
                    คือ1.03นี่เวอชั่นล่าสุดและอะคับ แต่แผ่นDVD-RWของVERBATIM ไม่เป็นนะ
                    งั้นก็ใช้อันนั้นไปแหละครับ เพราะว่าบางเครื่องมันก็ไม่ถูกกับบางแผ่นอันไหนใช้ดีก็อันนั้นแหละ

Comment

Benq 1650 ผมก็ไม่ถูกกับแผ่น mini-dvd เหมือนกันลองไปหลายยี่ห้อ หลายโปรแกรม หลาย firmware
                      ไรท์แล้วเอาแผ่นมาเล่นกับเครื่อง g cube ไม่ได้ (ไรท์ได้แต่เอาไปเปิดเล่่นไม่ได้)
                      พอไปลองไรท์เครื่องเพื่อนแผ่นเดียวใช้ได้เฉย

Comment

ผมก็เป็น ASUS DVD-RW กับแผ่น DVD-RW PRINCO ไรท์ก็ไม่ติดลบก็ไม่ได้
                        แต่ไปไรท์กะโน๊ตบุ๊คใช้ได้ แต่ตอนนี้แผ่นมันเอ๋อไปล่ะ ฟอร์แมตใหม่ไม่ได้เซง

Comment

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำทุกคนแต่ดูท่าผมจะเปลี่ยนยากและเพราะผทซื้อDVD+RWมาเป็นหลอดตั้ง10แผ่นคงต้องใช้อีกนานเพีราะเห้นถูกดีราคา280ที่ร้านDVDR2u(DVD-RWเป็นหลอด10แผ่นมันหมด-*-เลยต้องเอา+RWมาแทน)

Comment

มาตอบช้าไป ไม่ได้หวังดัน แค่มาแสดงความเห็นต่อ LG รุ่นนี้ ที่ใช้อยู่

รุ่นนี้ ข้อเสียที่พบคือ ไรท์ princo มากกว่า 4x ไม่ได้

แต่ตามที่เจ้าของกระทู้ว่าไรท์ +RW ไม่ได้

่ที่บ้านไรท์ +RW ของ ohayo ได้ค่ะ.. ลื่นไหลเงียบดีด้วย..

บางครั้งก็เบื่อตรงที่ เครื่องบางรุ่นมันช่างเลือกแผ่นซะเหลือเกิน ของดีแต่เลือกบริโภค (แผ่น ) บางครั้งก็หนักใจอยู่.. ยี่ห้อ lite on ถ้าไม่ติดว่างอแงง่าย ( มาก ) ก็น่าใช้สุดแล้ว เพราะอ่านแผ่นได้แทบทุกยี่ห้อ..

Comment

Working...
                            X