overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: ถามหน่อย ปัญหาคาใจ เรื่อง write DVD ++++

OverclockZone Member Microsoft's Avatar
    Major - RachaYoThin

Exclamation ถามหน่อย ปัญหาคาใจ เรื่อง write DVD ++++

คือว่า ผมมี DVD RW 2 ตัว และได้ write แผ่น พร้อมกัน 2 แผ่น เลยครับ ที่แรกนึกว่ามันจะเร็วกว่า write ที่ละแผ่น (เพิ่งซื้อ dvd Rw มาอีกตัึว กะว่าจะไรท์ ที่เดียว 2 แผ่นจะได้ไม่เสียเวลา ) แต่

กำ ครับ ตกลงว่า ไรท์ พร้อมกัน โครต ช้าเลย ครับ ไรท์ หนัง dvd 2 แผ่น พร้อมกัน ใช้เวลา เกือบ 1 ชม ( ปกติ ถ้าไรท์ที่ระแผ่น ก็ ใช้เวลา แผ่น ละ ไม่เกิน 9 นาที ไรท์ เต็ม 4.3 G )

หรื่อท่านใด ไรท์ 2 แผ่นพร้อมกันได้เร็วกว่าผม บ้าง

OverclockZone Member deedee's Avatar

ผิดปกติครับ
    เครื่องใช้โปรแกรมอะไรไรท์
    เวลาไรท์เปิดโปรแกรมอะไรไปด้วยหรือไม่
    แผ่นไรท์ใช้ยี่ห้ออะไร
    ไรท์แบบลงอิมเมจฮาร์ดดิสก่อน หรือ on the fly ไปเลย
    สเปกเครื่อง แรม พอมั้ย เปิดใช้ DMA หรือยัง

OverclockZone Member pingpui's Avatar

มันก็ต้องช้ากว่าม่ะใช่เหรอ

OverclockZone Member momaymint's Avatar
    อยู่กับ บิว เกต์ต

ซวยเลย ซื้อมาดันช้ากว่า

gidd009's Avatar
    ร.พ. ศิริราช ครับ

ถ้าไม่มีการ์ดคอนโทรลเลอร์ต่างหาก+โปรแกรมรองรับ

ช้าโครตแน่ๆครับ

OverclockZone Member beautyless's Avatar
    พระราม 9 กรุงเทพฯ

ต่อบนสาย ide อันเดียวกันรึเปล่า

OverclockZone Member exit's Avatar

เวลาไรท์แผ่น มันก็กินซีพียูนะ ส่วนแรมอีกต่อหนึ่ง แต่น้อยมากถ้ามีแรม1กิ คงช้าตอนแปลงไฟล์ก่อนแล้วเริ่มไรท์ ถ้ามีโปรแกรมแปลงไฟล์ที่ว่านั้น มันก็จะเริ่มไรท์เลย แต่เห็นบอกว่าไม่ดี ใช้โปรแกรมไรท์แผ่นนั้นอ่ะ ดีสุดแล้ว

OverclockZone Member Microsoft's Avatar
    Major - RachaYoThin

สเป็คเครื่องผมครับ

cpu Q6600
    RAM G-Skill HZ 2 G
    M/B P35 DQ6 Gigabyte
    VGA 2900XT
    HDD Segate Sata 2 / 320 Gb ระหัส SE
    DVD-RW ASUS /SATA สอง ตัว ครับ
    Power 750 W silverstone

ไม่รู้ว่า สเป็ค ขนาดนี้ พอ ไรท์ DVD ได้หรือเปล่า ครับ

อ๋อ ไรท์ ไฟล์ iso พวก หนัง ครับ ลองไรท์ ทีละ 2 แผ่นพร้อมกัน ครับ โดยไม่ได้เปิด โปร แกรมอะไรเลยครับ ไรท์ จาก โปรแกรมยอดฮิต Nero 8

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by Microsoft View Post
    สเป็คเครื่องผมครับ

cpu Q6600
    RAM G-Skill HZ 2 G
    M/B P35 DQ6 Gigabyte
    VGA 2900XT
    HDD Segate Sata 2 / 320 Gb ระหัส SE
    DVD-RW ASUS /SATA สอง ตัว ครับ
    Power 750 W silverstone

ไม่รู้ว่า สเป็ค ขนาดนี้ พอ ไรท์ DVD ได้หรือเปล่า ครับ

อ๋อ ไรท์ ไฟล์ iso พวก หนัง ครับ ลองไรท์ ทีละ 2 แผ่นพร้อมกัน ครับ โดยไม่ได้เปิด โปร แกรมอะไรเลยครับ ไรท์ จาก โปรแกรมยอดฮิต Nero 8
    ผมแนะนำให้ลองวิธีที่ว่านี้นะครับ เพราะผมเองก็เจอมาเยอะเหมือนกัน

1. FirmWare, LG ผมไรท 4x ปรกติ หากเร็วกว่านั้น แผ่นละชั่วโมงก็มีครับ แต่พออัพแล้ว 16x สมราคา
    2. Hdd ควรมีอย่างน้อย 2 ลูก คือ OS + DATA และกรณีที่ดีจริงๆคือเวลาที่ไรท์แผ่นแบบคู่เลย ก็น่ะจะแยกแต่ละ Image ในแต่ละ Hdd กันเลย
    3. Defrage บ้างก็ดีครับ (ISO อะไรหว่าแนวๆอ๊ะเปล่า)

OverclockZone Member exit's Avatar

พระเจ้าช่วย นั้นคอมผมนี่น่า หาอยู่ตั้งนาน

OverclockZone Member tanawat30's Avatar
    ไม่มีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง

ผมลองกับ CD เร็วมากเลยครับ เร็วขึ้น 2 เท่า

Spec นะครับ

CPU E6550
    Mainboard P5KR
    Harddi8sk Seagate 320 GB ST3320620AS 1 ตัว
    DDR2-667 1 GB 4 แผง
    DVD-RW ASUS 1814BLT 2 ตัว Firmware รุ่นล่าสุด

ตาม Spec นี้ write CD พร้อมกัน 2 แผ่น ใน Speed 40 X สูงสุดทื่ write ได้ ผลเร็วขึ้น 2 เท่าครับ แต่ DVD ไม่เคยลอง ตอน write ไม่ได้เปิดโปรแกรมอะไรเลย นอกจากโปรแกรม print แผ่น กับ nero 7 เท่านั้น

ถ้าดูหนังบ่อย ผมว่าซื้อEX BOX MEDIAดีกว่านะ แผ่นมันเสือมง่ายพวกแผ่นไรท์2ปีเอง ถ้ามีแบรนท์ก็4ปีมั่ง

OverclockZone Member xxxxxz's Avatar
    ประชาสงเคราะห์16

ถ้าไรท์ 2แผ่น จากต้นฉบับเดียวพ้อมกัน มันจะไปคอขวดที่ hdd ครับ ยิ่งถ้าไรท์ 18x ด้วย

18x= 24,930kb/s

Bookmarks

Bookmarks