overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: คำถามเด็กๆ ช่วยตอบหน่อยคับ

OverclockZone Member

Talking คำถามเด็กๆ ช่วยตอบหน่อยคับ

เป็นคำถามเด็กๆนะคับ หลายคนอาจคิดว่าถามทำไม แต่ช่วยตอบหน่อยแล้วกัน
    1.ถ้าซื้อคอมมาประกอบเอง ราคาจะถูกกว่าซื้อคอมที่ประกอบจากร้านใช่หรือไม่
    2.ถ้าจะประกอบคอมเอง จะมีวิธีดูยังไงว่าของที่ซื้อมาเองของใหม่จิงๆ
    3.ถ้าไม่เคยประกอบคอมมาเลย แต่มีความรู้เรื่องคอมนิดหน่อย แล้วจะซื้อคอมมา
    ประกอบเองดีหรือไม่ มีโอกาสเสียบสายไฟผิดรูไหม
    4.ถ้าใช้ เมนบอร์ด ที่เป็น AM2 ควรใช้การด์จอของ ATI ใช่หรือไม่

สเปคคอมผม
    cpu :AMD Althon64*2 4000+
    MB :"M2N-E"
    vga :HD2600XT DDR4 หรือ GF8600GT(ช่วยคิดหน่อยเลือกไม่ถูก)
    ขอบคุนทุกท่านที่ช่วยตอบนะคับ

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

1.ไม่น่าจะเกี่ยว แต่สามารถเลือกสเป็กที่ชอบใจได้ครบทุกชิ้น แต่หากทางร้านนั้นมีสินค้าตามต้องการครบ ก็จัดที่ร้านโล้ด
    2.เลือกร้านที่ไว้ใจได้ เลือกดูที่ประกัน
    3.ของแบบนี้หากไม่ลองไม่รู้ครับ ไม่มีใครเก่งมาแต่เกิด มันก็ต้องลองผิดลองถูกกันทุกคน แต่ประกอบเองจะได้อะไรดีๆตามมาอีกเยอะ (อ่ะเปล่าหว่า หุหุ)
    4.ไม่จำเป็น

OverclockZone Member penguinbenz's Avatar

Quote Originally Posted by ellicott View Post
    เป็นคำถามเด็กๆนะคับ หลายคนอาจคิดว่าถามทำไม แต่ช่วยตอบหน่อยแล้วกัน
    1.ถ้าซื้อคอมมาประกอบเอง ราคาจะถูกกว่าซื้อคอมที่ประกอบจากร้านใช่หรือไม่
    2.ถ้าจะประกอบคอมเอง จะมีวิธีดูยังไงว่าของที่ซื้อมาเองของใหม่จิงๆ
    3.ถ้าไม่เคยประกอบคอมมาเลย แต่มีความรู้เรื่องคอมนิดหน่อย แล้วจะซื้อคอมมา
    ประกอบเองดีหรือไม่ มีโอกาสเสียบสายไฟผิดรูไหม
    4.ถ้าใช้ เมนบอร์ด ที่เป็น AM2 ควรใช้การด์จอของ ATI ใช่หรือไม่

สเปคคอมผม
    cpu :AMD Althon64*2 4000+
    MB :"M2N-E"
    vga :HD2600XT DDR4 หรือ GF8600GT(ช่วยคิดหน่อยเลือกไม่ถูก)
    ขอบคุนทุกท่านที่ช่วยตอบนะคับ

1.เท่าที่ผมลองมากับตัวเอง นั้นก็จริงครับ ซื้อมาประกอบเองถูกกว่าแรงกว่าไปซื้อชุดที่ BicC เยอะ
    2.ดูหลายๆอย่างครับ ดูกล่อง ดูสภาพภายนอก ดูของแถม ดูประกัน ดูร้าน ดูคนขาย และอย่าประมาทในการซื้อครับ
    3.มีโอกาสพังสูงครับ ทางที่ดีควรนำผู้เชี่ยวชาญติดตัวไปด้วยซักคน 2 คนดีกว่าครับ
    4.ไม่จำเป้นครับ ดูที่ชนิดของช่องเสียบการ์ดจอมากกว่าครับ Pci หรือ AGP มากกว่า วิ่งเต็ม 16x หรือเปล่า

ปล.ชอบ Nvidia ครับ

ผมไม่มีผู้เชี่ยวชาญข้างตัวเลยอะคับ ช่วยแนะนำ เวปไซด์ หรือหนังสือที่สอนหน่อยได้ไหม

OverclockZone Member Herulaya's Avatar

ง่ายๆ ส่วนใหญ่ร้านเดี่ยวนี้เขาขายแยกชิ้นหมด แต่ถ้าเราซื้อครบชุดเขาก็ประกอบให้ ฟรีด้วยมั้งบางร้านก็เอาเงินแต่ส่วนใหญ่ฟรี ถ้าไปซ์อพวกที่เขาประกอบไว้แล้ว ตามร้านหรือ ห้างต่างๆ แพงกว่าแน่นอน เอาแบบเลือกชิ้นแล้วให้ร้านเขาประกอบดีกว่า ส่วนใหม่ไม่ใหม่ดูร้านมันเอา ว่าจะไว้ใจได้หรือไม่ ร้านหรูๆใหญ่ๆหน่อยก็ได้ หรือไม่ก็ร้านที่ของเยอะๆหน่อยแค่นั้นแหละ

OverclockZone Member penguinbenz's Avatar

Quote Originally Posted by ellicott View Post
    ผมไม่มีผู้เชี่ยวชาญข้างตัวเลยอะคับ ช่วยแนะนำ เวปไซด์ หรือหนังสือที่สอนหน่อยได้ไหม

Overclockzone.com ไงท่าน
    สงสัยไรตั้งกระทู้ถามเลยครับ

อ้อ เกือบลืม Serch กระทู้ก่อนถามนะครับ เพราะคำถามของท่านอาจจะถูกตั้งแล้ว

หนังสือผมแนะนำพวก ช่างคอม 2007 หรือพวกหนังสือสอนผู้ใช้เบื้องต้นไรเทือกนั้นครับ
    และหมั่นสะสมประสบการณ์ในการลองทำครับ

หรือไม่ก็โรงเรียนแสงทองอ่ะท่าน คอสล่ะ 4000 บาท

จิงๆเวปนี้มีข้อมูลเยอะมากๆคับยอมรับ แต่เวลาหานี้สิคับลำบากจิงๆ
    ถ้ามีเวปที่สอนแบบประมานว่า
    วิธีประกอบคอมเบื่องต้น
    A .อุปกรณ์ที่ต้องใช้
    1.เมนบอร์ด
    2.แรม
    3.การ์ดจอ
    4.cpu
    5.....6....7....
    B วิธีประกอบ
    1.นำเมนบอร์ดมาติดกับเคด
    2.เอาแรมเสียบเข้าไปในรูยาวๆดังภาพ
    3.เสียบ cpu เข้ากับเมนบอร์ด เสียบตรงๆระวังอย่าให้ขาcpu งอ
    4...5...6....
    อยากได้เวปที่มันอธิบายประมานนี้อะคับ หรือ หนังสิอก็ได้ ใครรู้ช่วยบอกหน่อยนะคับ

Quote Originally Posted by Herulaya View Post
    ง่ายๆ ส่วนใหญ่ร้านเดี่ยวนี้เขาขายแยกชิ้นหมด แต่ถ้าเราซื้อครบชุดเขาก็ประกอบให้ ฟรีด้วยมั้งบางร้านก็เอาเงินแต่ส่วนใหญ่ฟรี ถ้าไปซ์อพวกที่เขาประกอบไว้แล้ว ตามร้านหรือ ห้างต่างๆ แพงกว่าแน่นอน เอาแบบเลือกชิ้นแล้วให้ร้านเขาประกอบดีกว่า ส่วนใหม่ไม่ใหม่ดูร้านมันเอา ว่าจะไว้ใจได้หรือไม่ ร้านหรูๆใหญ่ๆหน่อยก็ได้ หรือไม่ก็ร้านที่ของเยอะๆหน่อยแค่นั้นแหละ
    กลัวตอนที่ เราสั่งของเสร็จแล้วเขาเอาไปประกอบ เขาใส่ของอันอื่น หรือของมือสองให้อะคับ

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

กลัวตอนที่ เราสั่งของเสร็จแล้วเขาเอาไปประกอบ เขาใส่ของอันอื่น หรือของมือสองให้อะคับ
    เข้าไปนั่งประกบเลยครับ ไม่เข้าใจต้องไหนถามอย่างเดียว หุหุ

อุปกรณ์ computer ทุกอย่างมีประกันครับมีรายละเอียดการซื้อ แต่ที่ต้องระวังคือร้านที่ซื้อ ,บ.ที่ประกันอุปกรณ์ชิ้นนั้น, ตรวจดูด้วยตัวเองก่อนนำสินค้าออกจากร้านเช่น จอ lcd ต้องเช็คด็อท
    ข้อควรระวังในการซื้อมาประกอบเอง ถ้าอุปกรณ์ไม่สามารถทำงานร่วมกันได้หรือที่เรียกว่าไม่ suport ไม่สามารถเปลี่ยนได้นะ ครับ

OverclockZone Member jawtereman's Avatar
    UTCC หอการค้า + สะพานควาย

ตามข้างบนเลยครับ

OverclockZone Member tongchuwit's Avatar

หาหนังสือมาเปิดไปด้วยประกอบไปด้วยจะง่ายกว่านะครับ ตอนผมเริ่มประกอบคอมใหม่ๆก็ทำยังงี้แหล่ะ ตอนนี้มาทำงานเป็นช่างซ่อมคอมไปซะแล้ว 555+

Quote Originally Posted by dears View Post
    เข้าไปนั่งประกบเลยครับ ไม่เข้าใจต้องไหนถามอย่างเดียว หุหุ
    พี่ผมก็บอกให้ไปนั่งดูช่างเขาประกอบเลยแต่ผมเขินๆ
    +อยากลองประกอบเองด้วยช่วงนี้กำลังเปรี้ยวเลย อิอิ

Quote Originally Posted by sesone View Post
    อุปกรณ์ computer ทุกอย่างมีประกันครับมีรายละเอียดการซื้อ แต่ที่ต้องระวังคือร้านที่ซื้อ ,บ.ที่ประกันอุปกรณ์ชิ้นนั้น, ตรวจดูด้วยตัวเองก่อนนำสินค้าออกจากร้านเช่น จอ lcd ต้องเช็คด็อท
    ข้อควรระวังในการซื้อมาประกอบเอง ถ้าอุปกรณ์ไม่สามารถทำงานร่วมกันได้หรือที่เรียกว่าไม่ suport ไม่สามารถเปลี่ยนได้นะ ครับ
    สอนเช็คด็อด หน่อยคับ

Bookmarks

Bookmarks