overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: อยากทราบว่าp4 3.0 กับ c2d 2.2 อันไหนดีกว่า

OverclockZone Member

Default อยากทราบว่าp4 3.0 กับ c2d 2.2 อันไหนดีกว่า

อยากทราบว่าp4 3.0 กับ c2d 2.2 อันไหนดีกว่า

ในเมื่อp4 3.0 มี GHz มากกว่า c2d แต่ทำไม c2d ถึงเร็วกว่าบอกไห้ผมกระจ่างทีครับ

หรือยังไงบอกทีครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

โคลงสร้างและชุดคำสั่งภายในไม่เหมือนกันครับ
    เช่น P4 3.0GHz แรงเท่า C2D 1.0GHz
    แต่ C2D 2.2GHz แรงเท่า P4 7.5GHz
    พอนึกภาพออกใหม ครับ

OverclockZone Member HoYtaLay's Avatar

ใช่ครับ ตอนนี้ไม่ดูที่ Ghz แล้วครับ มันดูที่วิธีการผลิตและโครงสรา้งของมันครับ ถูกมั้ยครับเนี่ย - -

OverclockZone Member beautyless's Avatar
    พระราม 9 กรุงเทพฯ

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    โคลงสร้างและชุดคำสั่งภายในไม่เหมือนกันครับ
    เช่น P4 3.0GHz แรงเท่า C2D 1.0GHz
    แต่ C2D 2.2GHz แรงเท่า P4 7.5GHz
    เห็นตัวเลขแล้วตกใจมาก

คือ C2D มันได้เปรียบ P4 ด้วยความที่มันเป็น Dual Core ด้วย ทำให้ใช้งานได้เร็วกว่า Core เดียวอย่าง P4 ในโปรแกรมส่วนใหญ่ และสถาปัตยฯใหม่ มันแรงกว่ากัน(ที่ความถี่ต่ำกว่าด้วย) เย็นกว่า กินไฟน้อยกว่า

เพื่อให้เห็นภาพเรื่องความแรง ลองดูผลเทสจากเว็ปต่อไปนี้

http://www23.tomshardware.com/cpu_20...=895&chart=430
    http://www.anandtech.com/cpuchipsets...spx?i=2795&p=8 <ขนาด PentiumDนะ
    http://www.overclockzone.com/spin9/r...tel/pdc_e2160/

OverclockZone Member wgolem's Avatar

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    P4 3.0GHz แรงเท่า C2D 1.0GHz
    C2D 2.2GHz แรงเท่า P4 7.5GHz
    ตอนแรกผมนึกว่า ตระกูลสองหัว จะแรงกว่าหัวเดียวแค่สองเท่า
    ที่ไหนได้ สองหัวเปรียบเทียบกับหัวเดียวแรงกว่าตั้ง 3-4เท่าเลยแฮะ

OverclockZone Member iambeerse's Avatar
    Songkhla,Thailand

จริงๆก็เทียบกันไม่ได้นะครับ เพราะว่า Core2Duo นั้นจะใช้สถาปัตยการ Core Microarchitecture เป็นโครงสร้างสามารถจัดการพวก Memory,bus ได้ดีกว่า P4 Core2Duo จึงเร็วกว่าครับ จะเห็นได้ว่า CPU ปัจจุบันเค้าไม่นิยมเล่นที่ความเร็วสูงๆแล้ว เพราะว่าความเร็วสูงไม่จะมีผลต่อการใช้งานทั่วไปมากเท่าไหร่ เอามาเพิ่ม L2 หรือเพิ่มความเร็ว BUS น่าจะเห็นผลมากกว่า

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ปัจจุบันสถาปัตยกรรม และ เทคโนโลยีการผลิตสำคัญกว่า เรื่องสัญญานนาฬิกามาทีหลังคับ^^

ขอบคุณที่ช่วยไห้ผมกระจ่างครับ

OverclockZone Member kidnapped1's Avatar

เล่น c2d แล้วจะลืมคำว่า ช้าไปเลย

OverclockZone Member greatmazinga's Avatar
    พระราม 2 สุขสวัสดิ์ ทุ่งครุ

Quote Originally Posted by kidnapped1 View Post
    เล่น c2d แล้วจะลืมคำว่า ช้าไปเลย
    รอผมได้ทำงานก่อนท่าน

อยากรู้ว่ามันจะแรงกว่า c.D 478 ของผมกี่เท่า

OverclockZone Member tanawat30's Avatar
    ไม่มีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง

Quote Originally Posted by greatmazinga View Post
    รอผมได้ทำงานก่อนท่าน

อยากรู้ว่ามันจะแรงกว่า c.D 478 ของผมกี่เท่า
    เยอะมากครับ

ขนาด P4506 ใช้เวลา Encode DVD 1 แผ่น 4-5 ชั่วโมง ในขณะที่ E6550 ใช้เวลาประมาณ 40 นาที แล้ว Cel 478 ล่ะครับ จะใช้เวลานานแค่ไหน ไม่ต้องไปคิดหรอกครับ เพราะผมก็เคยใช้ Cel-D 478 ความเร็ว 2.4 Ghz มาแล้วครับ

OverclockZone Member okinava30's Avatar
    นครราชสีมา-หัวทะเล ชมรม โคราชรักหมา แดกแมว

c2dครับ แรงด้วยสถาปัตยกรรม

OCZone TV-Host KiDMaioRKz's Avatar

แล้ว C2Q 2.40 หละครับ (Quad)
    แรงเท่า P4 ที่ความเร็วเท่าไหร่
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

อยากถามไว้เป็นความรู้เช่นกัน cpu64 bit แต่ใช้กับ winxp 32 bit มันช่วยให้แรงขึ้นยังไงเหรอครับ

มันจะได้ใช้ประสิทธิภาพของ cpu บ้างหรือเปล่า เพราะเท่าที่ใช้ทั่วๆ ไป มันก็ดูไม่ต่างกันเท่าไหร่

ถ้าใช้.. ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเน็ตทั่วๆ ไป

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

P4 3.0 GHz ยังสู้ Celeron 420 ไม่ได้เลยครับ

WhoAmI's Avatar
    MahaSaraKham Free EMS

ไม่ต้องเทียบกับ 2 หัวหรอก เทียบกับหัวเดียวอย่าง Celeron 420 P4 ก็แพ้เกือบทุกการทดสอบแล้ว

ไม่เฉพาะความแรงนะครับ เรื่องความร้อน P4 นี่แพ้เต็มประตูเลยครับ

Bookmarks

Bookmarks