Announcement

Collapse
No announcement yet.

นอกประเด็น ขอความช่วยเหลือ เรื่องโปรเจ็ค อิเล็กทรอนิกส์ มึด8ด้านแล้วครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• นอกประเด็น ขอความช่วยเหลือ เรื่องโปรเจ็ค อิเล็กทรอนิกส์ มึด8ด้านแล้วครับ

คือ ผม อยู่ ปวช ปี3 สาขาช่างอิเล็กทรอนิกส์

แล้ว โดนวิชา โปรเจ็ค

อาจาน ให้คิด โปรเจ็ค อะไรก็ได้ที่มันมีประโยชน์ ในราคา 900 ไม่เกิน1000 บาท

คือไอผม ก็คิดไม่รู้จะคิดยังไงแล้ว ปวดหัว ขึ้นสมอง

ก็คือ อยากให้ พี่ๆ ช่วย หน่อยครับ

พวกพี่ๆน่าจะ ทำโปรเจ็คกันมาเยอะแล้ว แหะๆ ขอความกรุณา ช่วย น้องคนนี้หน่อย ^^

กะว่าจะไปเดิน บ้านหม้อ ดูแต่ว่า ถ้าซื้อของมาแล้ว อาจาน ไม่ให้ ผ่านเรื่อง งาน ว่าจะทำอะไร

ก็ต้องไปหาซื้อใหม่ มันก็อาจจะเสียตังแล้ว เสียเวลา

ฝาก พี่ๆช่วยคิดหน่อยครับ
    ------------------------------------------------------------------
    ช่วยคิดหน่อยว่า วงจรปิด เปิด ด้วยแสง นี่ เอาไปแปลงทำอะไรได้บ้างครับ
    ------------------------------------------------------------------
    อะไรก็ได้นะครับช่วยคิดหน่อย อย่าพรึ่งย้าย นะครับ

ผมมึดจริงๆ
    Last edited by เสือกอล์ฟ; 9 Nov 2007, 20:48:50.

เอาไปใช้ปิด-เปิดประมูลหน้าบ้าน
    ปิดเปิดประตูโรงรถ
    ใช้รถน้ำต้นไม้
    ดักขโมยเวลากลางคืน
    ใช้นับจำนวนสินค้า
    ใช้วัดระยะทาง
    ใช้ดัก-จับรถที่วิ่งเกินความเร็ว
    แล้วจะเอาอะไรอีกไหมละ
    งานง่ายๆๆ หมูๆๆ คิดง่ายๆๆมีขายเยอะ

Comment

เอ เคยเห็นในหนังสือน่ะ เป็นราวตากผ้า
      หากฝนตก ก็จะเก็บให้เองแบบอัตโนมัติน่ะ
      ลองคิดเป็นโจทย์เล่น ๆ ล่ะกัน

เห็น ๆ อยู่ตัวนึง ก็ sensor แบบวัดความเข้มของแสงได้
      หากแสงอ่อนกว่าระดับที่เท่าไหร่ ก็ให้ราวตากผ้าดึงเสื้อผ้ากลับมาให้

หมดเลย

Comment

ทำเป็นตัวเปิดไฟทางเดินดิ่

Comment

ทำอยู่เหมือนกันครับ

แต่ตอนทำปวช.ทำกราฟฟิกอิคอร์ไรช์เชอร์ดิจิตอลอ่าครับ
          หาชุดคิดง่ายๆๆ มาประยุกต์ดีก่าครับ
          พวกวัดความชื้น +รดน้ำไปเรยครับ อิอิ

Comment

ขอบคุณครับ ขอ อีก

Comment

Originally posted by เสือกอล์ฟ View Post
              ขอบคุณครับ ขอ อีก
              เอาอีกไป 1 ขวด สมองจะได้ลื่น เอิ้กๆ

Comment

Originally posted by nmo_ok View Post
                เอาอีกไป 1 ขวด สมองจะได้ลื่น เอิ้กๆ

Comment

Originally posted by zonest009 View Post
                  ทำเป็นตัวเปิดไฟทางเดินดิ่
                  ตามนี้เ้ลยครับไอเดียดีมากๆ

Comment

Originally posted by เสือกอล์ฟ View Post
                    คือ ผม อยู่ ปวช ปี3 สาขาช่างอิเล็กทรอนิกส์

แล้ว โดนวิชา โปรเจ็ค

อาจาน ให้คิด โปรเจ็ค อะไรก็ได้ที่มันมีประโยชน์ ในราคา 900 ไม่เกิน1000 บาท

คือไอผม ก็คิดไม่รู้จะคิดยังไงแล้ว ปวดหัว ขึ้นสมอง

ก็คือ อยากให้ พี่ๆ ช่วย หน่อยครับ

พวกพี่ๆน่าจะ ทำโปรเจ็คกันมาเยอะแล้ว แหะๆ ขอความกรุณา ช่วย น้องคนนี้หน่อย ^^

กะว่าจะไปเดิน บ้านหม้อ ดูแต่ว่า ถ้าซื้อของมาแล้ว อาจาน ไม่ให้ ผ่านเรื่อง งาน ว่าจะทำอะไร

ก็ต้องไปหาซื้อใหม่ มันก็อาจจะเสียตังแล้ว เสียเวลา

ฝาก พี่ๆช่วยคิดหน่อยครับ
                    ช่วยคิดหน่อยว่า วงจรปิด เปิด ด้วยแสง นี่ เอาไปแปลงทำอะไรได้บ้างครับ
                    อะไรก็ได้นะครับช่วยคิดหน่อย อย่าพรึ่งย้าย นะครับ

ผมมึดจริงๆ
                    โดยมากจะเอาใว้ทำตัวเซนเซอร์ พวกเปิด ปิดประตู หน้าต่าง ปิดไฟอัตโนมัติ ปิด เปิด ประตูอัตโนมัตฺ
                    ทำนองนี้ครับ พวกนี้ต้องใช้ร่วมกับวงจรหน่วงเวลาด้วยอะนะครับ อ้อมีอีกคือตอนผมทำโครงงานผมเลือกทำโปรเจค วัดจำนวนผู้เข้าห้อง(เรียน)ซึ่งหลักการก็ง่ายๆครับ
                    ทำวงจรสร้างความถี่สัญญาณนาฬิกาเพื่องอ้างอิง1วงจร วงจรแสดงผลด้วย LED 7 secment 1วงจร วงจรเซนเซอร์ อีก1 วงจรนำมาประกอบกัน งบก็ไม่น่าจะเกินที่ตั้งใว้นะครับ
                    แต่ถ้าเอาง่ายๆมากๆ ก็สามารถดัดแปลงใด้ครับ
                    คือ หาเครื่องคิดเลขราคาถูกๆมา1เครื่อง แล้วสร้างวงจร เซนเซอร์(ด้วยแสง) 1วงจร แล้วนำสัญญาณ OUTput ของวงจรเซนเซอร์าต่อกับแผงวงจรปุ๋ม เท่ากับ (=) ของเครื่องคิดเลข ตอนนับก็กดปุ่มตามนี้ก่อนนะครับ + + 1 1 จากนั้นก็ลองเล่นดูละกันนะครับ
                    ขอให้ผ่านไปใด้ด้วยดีนะครับ ช่วยใด้แค่นี้แหละ

Comment

ขอบคุณ ทุกท่านมากครับ

เดี๋ยวผมจาลอง เอา วิธีของท่าน aaao ไปลองคุยๆดู ครับ

ขออีกนิด ^^

Comment

Originally posted by เอก(โอโซน) View Post
                        แบรนด์ซัดขวดก้าบบ

นั่นแน่ๆๆๆๆๆ คิดถึงขวดอะไรอยู่...... อิ อิ

Comment

อ่ะนะ งิงิ มาดูเผื่อมีอะไรใช้กะโปรเจคของป๋มได้บ้างแต่ป๋มเรียน IT งิงิ อิอิ

Comment

โทรมาจิ้
                            Last edited by hutchan; 5 May 2016, 15:26:42.

Comment

แหะๆ ไม่ทราบ เบอร์ ท่าน hutchan หรอครับ

089-227-7997

ให้ผมโปรไปปรึกษา หรอครับ บอกมาแต่เบอร์ ผม ก็ งง งง

แหะๆ

Comment

Working...
                              X