Announcement

Collapse
No announcement yet.

CPU มีความสำคัญแค่ไหนสำหรับเล่นเกมส์คับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• CPU มีความสำคัญแค่ไหนสำหรับเล่นเกมส์คับ

พรุ่งนี้จะไปประกอบคอมซักเครื่อง ตอนนี้มี 8800GTS320 อยู่ในมือแล้ว

แต่ยังลังเลอยู่ว่า ระหว่าง CPU 3 ตัวนี้ เมื่อเล่นเกมส์อย่าง crysis จะมีความแตกต่างมากน้อยแค่ไหนคับ
    Q6600
    E6750
    E4500

ใช้ ram 2gb คับ ไม่clock

แบบประมาณการก็ได้นะคับ ว่าแบบไหนน่าเล่นกว่ากัน รบกวนด้วยนะคับ

ดันปาย อยากรู้เหมือนกันครับ รอคนข้างล่าง

Comment

q6600 งับ

Comment

ตามงบดีกว่าครับ
        มันดีทุกตัวเมื่อมี card จอเทพในมือ

Comment

crysis support 4 core ครับดังนั้น quad ได้เปรียบ แต่จริงๆแล้ว ณ ตอนนี้สำหรับ crysis คอขวดอยู่ที่ GPU ครับ ถ้าปรับภาพสูงๆ cpu ทั้ง 3 ที่ว่ามาก็เร็วเท่ากันหมดครับ
          แต่ถ้าน่าเล่นต้องถามงบด้วยเพราะที่ว่ามาราคามันไม่เท่ากันเปรียบเทียบไม่ได้หรอกครับ ถ้างบไม่จำกัดแนะว่าเอา quad ครับ เพราะ ยังไง oc ตอนนี้ก็ไปติดกันที่ใกล้ๆ 3.6-4 Ghz(หมายถึงอุปกรณ์ธรรมดานะครับไม่ใช่พวกทำลายสถิติ) แต่มี core มากกว่าได้เปรียบ แถม application ใหม่เริ่มจะรองรับ quad แล้ว

Comment

จำเป็นต้องซื้อคอมพิวเตอร์ใช้ตอนนี้น่ะคับ แต่ใจอยากรอ 45nm

ก็เลยอยากได้ cpu ที่ถูกสุด ที่พอจะเล่นเกมส์ได้ แล้วพอ 45nm ราคานิ่ง ๆ แล้วค่อยเปลี่ยน cpu อีกทีน่ะคับ

ซึ่งถ้า QQ6600 กับ E4500 เล่นได้คุณสมบัติเหมือนกัน ก็จะเอาตัวถูกสุดไว้ก่อนน่ะคับ

ขอบคุณทุก ๆ ทั่นสำหรับคำตอบนะคร๊าบบ

Comment

ครับไม่เป็นไรครับ อิอิ

Comment

Q6600 แรงสุดในนั้นครับ
                GLORIOUS PC MASTER RACE
                May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

ผมจะซื้อแค่ 6750 แล้วเอาเงินส่วนต่างของ Q6600 ไปซื้อแรมมาอีก 2 กิก ครับ

Comment

เห็นด้วยกับท่านวิกรครับ

Comment

GPU + RAM ครับ สำหรับเกมในตอนนี้นั้นทำมาเป็นแบบนั้น

ในอนาคตอาจจะเป็นอีกอย่างครับ

Comment

ไม่จำกัดงบก็ Q6600 ครับ แต่ว่า จะเล่น Crysis แนะนำ Ram 4Gb ครับ

Comment

ram ผมว่า 4 gb สูญแปล่า เพราะเดาว่าคงไม่ใช้ 64 bit กันแน่ๆ และถ้าใช้จริงๆ 64 bit ก็เล่นเกมห่วยเพราะ เวลาเล่นเกมต้อง emulate เอา ถ้าใช้ การ์ดจอที่มีแรมเยอะๆ เช่น gtx นี่ 4 gb ใน 32bit เหลือ 2.5 แน่ๆ (แรมที่ 32 bit เห็นสูงสุด = 4GB - virtual ram(ปรกติ 1 Gb) - GPU ram - L1 L2 cache)
                          ในความเห็นผมที่ใช้มาแล้วทั้ง quad dual คิดว่าซื้อ E4500 แล้ว OC เอาแล้วเก็บเงินไปซื้อ การ์ดจอดีๆมากกว่าเพราะเฉพาะเกมใหม่เท่านั้นที่รองรับ multicore ซึ่งเกมใหม่ๆที่ว่านี่ความเร็วขึ้นอยู่กับ GPU ส่วนเกมเก่าๆ CPU อะไรที่ว่าคงจะเร็วพอเล่นอยู่แล้ว E4500 มี L2 Chache น้อยกว่าก็จริง แต่ L2 Cache ไม่มีผลในการเล่นเกม(เพราะเกมใช้ Cache ของ GPU ซึ่งเร็วกว่า) แต่จะมีผลในงานพวก decode compress video
                          หลักฐานครับ
                          http://www.neoseeker.com/Articles/Ha..._e4300/11.html
                          Last edited by hil4552; 11 Nov 2007, 02:59:13.

Comment

มีบางคนบอกว่า 64bit ลื่นกว่านะครับ ^^"

Comment

64 Bit เกมใหม่ ลื่นกว่าครับ

Comment

Working...
                              X