overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: เสียงดังจี๊ดๆของ PSU

OverclockZone Member xxxxxz's Avatar
    ประชาสงเคราะห์16

Default เสียงดังจี๊ดๆของ PSU

1. พอดีว่าตอนกำลังหาข้อมูลเรื่อง PSU ในบอร์ดอยู่ เห็นมีหลายคนพุดเกี่ยวกับเสียงดังจี๊ดๆของ PSU
    เลยอยากรุ้ว่า มันดังจริงไหม ดังมากไหม ดังตลอดหรือเปล่า แล้วก็เป็นทุกยี่ห้อเลยหรือเปล่า พวก Tt Enermax enhance ดังไหม กำลังจะซื้อ PSU ครับ

2. ได้ยินมาว่า Enermax ล๊อตใหม่ไม่ดี มันมีปัญหายังไงเหรอคับ เห็นปล่อยกันเรื่อยๆ สอบถาม
    หน่อย เพื่อคนอื่นที่กำลังจะซื้อครับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member kingza99's Avatar
    งามวงศ์วาน - พระราม 7

Talking

TT ไม่ดังครับผมใช้อยู่ ถ้าจะซื้อตัว 500w ขึ้นไป ลองมองยี้ห้ออื่นดูบ้างก็ดีครับ นอกจาก Enermax แต่ละตัวก็ดีไม่แพ้ Enermax เลย(เผลอๆดีกว่า)

ส่วนที่ผมเลือก TT นั้นก็กลัวเหมือนคุณนั้นแหละ กลัว ซื้อ Enermax มาแล้วมีเสียงเลยตัดใจไปมองยี้ห้ออื่น จากที่ลองใช้ TT แล้ว ไปดูข้อมูลของยี้ห้ออื่นเพิ่ม

ผมฟันธง หมดยุค Enermax แล้ว โฮ๊ะๆๆๆ

gidd009's Avatar
    ร.พ. ศิริราช ครับ

Enhance 600w ตัวแรกที่ได้มาดังนิดนึงครับ เป็นเฉพาะตอนเสียบสายไฟใหม่ๆซักประมาณนาทีก็จะเงียบไป ผมไม่สบายใจเลยเอาไปเปลี่ยน ตัวใหม่ที่ได้มา เงียบสนิทครับ ไม่มีเสียงอะไรเลย (นอกจากพัดลม)

1.อาการดังที่ว่า เห็นบางท่านบอกว่าเกิดจากตัวลีเลย์และซีข้างในที่มันเก็บประจุค่อนข้างช้าเกินไป หากโหลดหนักๆช่วงแรกจะมีวูบได้เหมือนกัน และก็เป็นได้ทุกยี่ห้อ ทุกรุ่นมากน้อยต่างกันไป (แต่เห็นหลายคนบอก Enermax รุ่นหลังๆ เจอเยอะมากๆ)

2. ผมว่าที่ปล่อยๆกัน เพราะมันมีตัวเลือกอื่นให้เลือกมากกว่ามั้ง ราคาก็ไม่แพงกว่าด้วย จ่ายไฟก็ได้ดีไม่แพ้กันแล้ว สมัยนี้
    Last edited by gidd009; 10 Nov 2007 at 09:36:48.

OverclockZone Member xxxxxz's Avatar
    ประชาสงเคราะห์16

ดัน

เอ้า.ลืมไปนึกว่า it market
    ใครมีความเห็นอื่นอีกไหม ขอหน่อย

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ASUS ผมไม่ดัง อะ
    *แต่ส่วนมากเห็นของท่านอื่น ดังเกือบๆ ทุกท่าน หุหุหุ
    และมันก็ดังจากขดลวดทองแดงนั้นละ ปกติเค้าจะหยดกาวมั้งทาใว้ไม่ให้มันมีเสียง นะ

Last edited by TWK.; 10 Nov 2007 at 18:21:33.

OverclockZone Member fj's Avatar

ดีลักษ์ผมใช้มาจะ 3 ปีละ ไม่ดังครับ

OverclockZone Member tanawat30's Avatar
    ไม่มีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง

ของผมซื้อมาเมืออาทิตย์ที่แล้ว ไม่ดังเลยครับ แม้แต่เสียงพัดลมก็เงียบสนิท

OverclockZone Member

ผมนึกว่ามดเข้าไปทำรังซะอีก ที่บ้านก็เป็นมานานแล้วครับ

OverclockZone Member

ของผมมันตีดตอนเปิดเครื่องเป็นประจำครับ ตอนทำงานก็เงียบสนิท
    Delux POWER STAR 650 WATT FULL ตัวละ 2400 บาท(หนักโคตร)
    ไม่ทราบว่ายี่ห้อดัง ๆ ที่ใช้กันหนักมากไหมครับ อยางลองยก ลิเบอตี้ดุซํกครั้ง

OverclockZone Member sam_9's Avatar

ถ้าไม่คิดมากมันก็ช่วยไล่ยุงนะ

OverclockZone Member Hunter_JIK's Avatar

deluxe ไม่ดังครับ เปิดเหมือนกันเทสเหมือนกัน asus550 liberty ดังหมด แต่ deluxe เทพไม่ดัง(มีจิ๊ดๆ) ผม งงเลย ตามที่ท่าน TWK บอกครับ มันเป้นเสียงของขดลวดตรงนั้นครับ เกิดความถี่ สักอย่าง(ฟังมาอีกที) เอาปืนยิงกาวปายหายสนิด แต่แกะมาประกันหมด T-T

targan มีนิดๆพอกับ deluxe ครับ แต่ทั้งหมดนั้นเท่าที่ทราบมาไม่มีผลเสียอะไรแล้วก็ไม่ได้แปลว่า power ไฟไม่พอครับ มันจะรำคาญเท่านั้นเอง

OverclockZone Member E_tabra's Avatar

ของเรา Enermax มันดังจิ๊ดๆเพราะว่าไฟกระชากบ่อย
    เราเข้าไปเช็คใน ASUS Probe ไฟไม่นิ่งเลย เอาไปเครมแล้ว

Bookmarks

Bookmarks