Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลงวินโด้ไม่ได้เกิดจาก เมนบอร์ดเปล่าครับ ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลงวินโด้ไม่ได้เกิดจาก เมนบอร์ดเปล่าครับ ?

คือเปิดธรรมดาติดนะครับแต่ว่าถ้าจะ ลงวินโด้ใหม่ พอไปถึงหน้าแรกที่ให้เรากด
    Enter เพื่อลงวินโด้
    R รีเพร
    F3 ออก

หน้านี่อะครับแล้วค้างตลอดเลยกดอะไรไม่ได้เลยต้องรีเครื่องใหม่
    ทำกี่รอบๆก็ไม่ได้ ใครทราบช่วยตอบทีนะครับ

ขอบคุณครับ

ผมเคยเป็นนะ WinXp เก่าที่มานมีอยู่แล้วในเครื่องนาย จะเป็นการติดตั้งและแบ่งพาร์ททิชั่นโดยระบบFAt32

พอนายลงแบบ NTFS ไปมานเลยค้าง มันรับกันมะได้ นายต้อง เคลียร์ ฮาร์ดดิสก่อนนะ

แต่เราลืมจำได้แค่นี้นะ

Comment

อาจจะเกิดจาก

1.แผ่น Windows ที่ใช้ลง มีรอยมาก

2.ไดรว์ CD มีปัญหา หรือหัวอ่านแผ่นสกปรก

3.Ram มีปัญหา ลองถอดออกแล้วเสียบกลับเข้าไปใหม่ หรือถ้ามีหลายแถวลองใส่ทีละแถว

แล้วลง Windows ใหม่

4.อย่างที่คุณว่าคือ Mainboard มีปัญหาครับ

Comment

Originally posted by Silent Knight View Post
        อาจจะเกิดจาก

1.แผ่น Windows ที่ใช้ลง มีรอยมาก

2.ไดรว์ CD มีปัญหา หรือหัวอ่านแผ่นสกปรก

3.Ram มีปัญหา ลองถอดออกแล้วเสียบกลับเข้าไปใหม่ หรือถ้ามีหลายแถวลองใส่ทีละแถว

แล้วลง Windows ใหม่

4.อย่างที่คุณว่าคือ Mainboard มีปัญหาครับ

ข้อ 1 ไม่น่าใ่้ครับผม เพราะว่า แผ่นนั้นผมโหลดมาแล้วไรท์ใหม่เลยเพราะว่าลองมาหลายแผ่นก็ไม่ได้เหมือนเดิม

ข้อ 2 อันนนี้ไม่แน่ใจครับ แต่ว่ามันอ่านได้แล้วก็ไรท์ได้ผมว่ามันไม่น่ามีปัญหา

ข้อ 3 เด๋วลองทำดูแล้วจะมาให้คำตอบครับ

ข้อ 4 ผมคิดว่าเป็นข้อนี่เพราะเป็นว่ามีคนเคยโพสกระทู้แบบนี่ แล้วเค้าบอกว่าเป็นที่เมนบอร์ด

ยังไงผมจะลองทำตามคำแนะนำดูนะครับผม ขอบคุณครับ

Comment

ดูจากอาการที่บอกมาถ้าแผ่นวินโ้ด้กับไดร์ซีดีไม่มีปัญหา ก็ไปดูที่ HDD ก่อนเช็คดูว่ามีแบดหรือไม่
          ถ้าเช็คแล้วไม่มีแบดที่ HDD ก็สรุปได้เลยว่าเป็นที่ตัวเมนบอร์ดแน่นอน

Comment

น่าจะต้องใส่แผ่น FloppyA:ตอนลงครับในแผ่นเมนบรอดจะมีตัวเซตอัพ FloppyA:จะเขียนว่า make อะไรเนียะแหละครับลองดูมันต้องอ่านก่อนลงวินโดว์ ถ้าเป็นHDD SATAหรือป่าวถ้าเป็นก็ทำแบบที่บอก
            Last edited by puck; 11 Nov 2007, 00:11:15.

Comment

HDD ตัวนี่เคยลงวินโด้กับเมนบอร์ดตัวนี่มาแล้วหลายรอบครับ แล้วอีกอย่างคือ ผมเอาHDD เพื่อนมา ลอง อีก 2 ตัว
              ท้งหมดที่ลอง คือ 3 ตัวครับ มีปัญหาหมดทุึกตัวไม่น่าเป็นที่ HDD อย่างแน่นอนครับ

Comment

เป็นฮาดดิสsata หรือป่าวครับ ถ้าใช่ก็ต้องหาวินโดหลังเดือนมิถุนามาแล้วเอามาลงครับเพราะมันมีไดเวอร์sataให้

Comment

เปลี่ยนเมนบอร์ด หรือไม่ก้อลองแฟลชไบออสดูครับ

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากนะครับเดี๋ยวผมจะลองทำดูครับ

Comment

HDD. แบ่งพาติชั่นหรือเปล่าคับ เคยเจอ HDD. แบ่งพาติชั่น ถึงแม้ว่าจะทำการลบพาติชั่นไปแล้ว แล้วสร้างพ่ติชั่นขึ้นมาใหม่ก็ยังลงไม่ได้ คุณลองไม่ต้องแบ่งพาติชั่นดูก่อนคับ แล้วลงวินโดร์ตามปกติ ลองดูก่อนได้ผลอย่างไรรายงานด้วยคับ

Comment

เอาจัยช่วยๆ อาการคล้ายๆผมเลย แต่ผมbootวินโดว 32bit ไม่ได้ ลงวินโดวเสร็จหมดทุกอย่าง แต่พอจะboot มันข้างอยู่หน้าโลโก ไม่ไปไหนเลย แต่ถ้าเป็นวินโดว 64bit ปกติไม่มีปัญหาลงได้bootขึ้น เพิ่งยกเครื่องใหม่ลงวินโดวใหม่เลย เครื่องที่ใช้ cpu pentiumD 925 mainbord asus p5vd-x hardisk seagate ram 1G kingstan ครัยรู้เป็นเพราะอะไรช่วยชี้แจงทีครับ ต้องการใช้วินโดว 32bit ครับ

Comment

ผมลงแล้วเป็นเหมือนกันเฉพาะบางแผ่นครับทีแรกก็กลุ้มเหมือนกันลงไม่ได้ซักที ในที่สุดก็พ้นครับลองเอาแผ่นอื่นมาลองลงดูสิครับอาจหาย สาเหตุที่เกินขึ้นที่แท้จริงนั้นผมยังไม่ทราบเหมือนกันครับแต่นี่เป็นอีก1วิธีการแก้ปัณหาที่ผมใช้ครับได้ผล

Comment

ผมว่าเป็นที่วินโดว์ มันไม่มีไดเวอร์ Sata ลองเปลี่ยนแผ่นวินโดว์ น่าจะลงได้
                            ผมเคยเจออาการเดียวกับ ท่าน จขกท เลย ลงไม่ได้ ทั้งๆที่วินโดว์ลงกับเครื่องอื่นได้
                            ลงอยู่หลายรอบ ลองเปลี่ยนวินโดว์รอบเดียวผ่านเลย ปัญหานี้เจอกับฮาร์ดดีสของ ชีเกต
                            ยังไงก็ลองดูแล้วกาน...

Comment

เด๋ว บอกใหม่ก่อนนะครับว่า มันเป็นหน้าแรกที่ให้เรากดเลยครับผม คือว่าทำอะไรไม่ได้เลยครับ
                              ค้างไปเลย คือผมไม่สามารถทำอะไรได้เลยอย่าว่าแต่แบ่งพาทิชั่นเลยครับ กดออกยังกดไม่ได้เลย (มันค้างหน้าแรก)

แล้วอีกอย่างที่บอกว่าน่าจะไม่มีไดร์เวอร์ Sata ผมว่าไม่น่าจะใช้ครับ เพราะว่าแผ่นนี้เคยลงกับHDD ตัวนี่หลายครั้งแล้ว
                              แล้วตอนนี้ที่ใช้อยู่ก็ใช้ได้แต่ผมอยากจะฟอแมทมันเท่านั้น แต่ฟอแมทไม่ได้

แล้วเรื่องแผ่นผมก็ลองมาหลายแผ่นแล้วครับโหลดมาใหม่เลยด้วยซ้ำ ก็ยังไม่ได้อยู่ดี -..-

ที่ผมคิดว่าเป็นที่เมนบอร์ดเพราะว่า เมนบอร์ดผมเพิ่งไปเครมมา เด๋วผมจะลองไปเรื่อยๆแล้วจะมาให้คำตอบนะครับผม
                              ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำนะครับ

Comment

Working...
                              X