overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 49 12345 ... LastLast
Results 1 to 20 of 967
    OverclockZone Member

Default กางเกงยีนส์ PIGER WORKS "Handcrafted by PIGER WORKS"

สวัสดีครับผมโอและชัช
    ขออนุญาตแนะนำ ยีนส์จากประสบการณ์ของพวกเราครับ

PIGER WORKS

งานของ PIGER WORKS เริ่มต้นจากการพูดคุยกันตามคนรักยีนส์ระหว่างโอ กับพี่ชัช
    การสนทนาครั้งนั้นดูเหมือนจะธรรมดา เรียบง่าย ชอบอะไร ไม่ชอบอะไร อยากได้ผ้าแบบนี้ ทรงแบบนั้น บรา บรา บรา
    แล้วทุกสิ่งทุกอย่างก็เร่ิมต้นขึ้น

จากคำว่า "ทำไมเราไม่ทำสิ่งที่เราคิดว่าดีที่สุดขึ้นมาเองล่ะ "

และนั่นคือจุดเริ่มต้นของ PIGER WORKS ยีนส์

PIGER มาจากคำว่า PIG (หมู) ซึ่งเป็นปีเกิดของพี่ชัช
    ผสมกับคำว่า TIGER (เสือ) ซึ่งเป็นปีเกิดของโอ
    กลายเป็นคำว่า PIGER (อ่านว่า พิก-เกอร์) เจ้าหมูลายพาดกลอน

และ PIGER WORKS ก็คืองานที่ออกมาจากการระดมความคิดระหว่าง PIG (พี่ชัช) และ TIGER (โอ)นั่นเอง

ผมและพี่ชัชได้เริ่มต้นหาข้อมูลเพื่อทำยีนส์จากประสบการณ์ การซื้อยีนส์ เก็บยีนส์ และวิถีการใส่ยีนส์ของพวกเรา
    อะไรคือสิ่งที่เราคิดว่าดีที่สุด ใช่ที่สุด

คลิปแนะนำ PIGER WORKS ครับ

http://www.youtube.com/watch?v=jadYDngUcKA

ผ้าตัวแรกที่ใช้ รหัส 1950
    1950 คือรหัสผ้ารีโปรดักชั่นเหมือนผ้าในยุค 1950 (ซึ่งผ้าในยุคที่ผลิตปี 1950 เป็นที่ยอมรับว่าเป็นผ้าที่ขึ้นลายจัดที่สุด
    เฟดออกมาลายผ้าด้านและแตกสวยที่สุด ซึ่งจะเห็นผ้าพวกนี้ในกางเกงยีนส์ LEVI'S BIG E ที่ผลิตในช่วง 1950-1958)
    และช่วงหนึ่งที่ผมเดินทางไปญี่ปุ่นค่อนข้างบ่อย ได้ศึกษาจนพบกับโรงงานผู้ผลิตผ้าที่ Kojima (Japan)
    ผมเล่าคอนเซปท์ให้ทางโรงงานฟังว่าเราอยากได้ผ้าอารมณ์ประมาณนี้ ทางโรงงานก็ส่งตัวอย่างมาให้ผม หลายสิบแบบ แต่ทันทีที่ผมเห็นผ้าผืนนี้ ใช่เลยครับ

โรงงานนี้ทำผ้าออกมาได้เหมือนผ้าในยุค 1950 มากๆ ขนาดเส้นด้ายที่ใช้ทอ การปั่นด้าย สีผ้า รูปแบบริมที่ใช้ สีของริม (ผ้าในยุคนั่นสีริมจะออกชมพู) ไม่ใช่สีแดง ผมเห็นผ้าผืนนี้ตอนเป็น Raw Denim ผมก็รู้ทันทีว่านี่คือผ้าที่เฟดสวยที่สุดในความคิดของผม

ผมนำผ้าผืนนี้ตัดเป็นกางเกงที่ผมทดลองใส่อยู่ตั้งแต่วันที่ 4/4/2553 ยิ่งใส่ก็ยิ่งรู้สึกว่าผมเลือกผ้าไม่ผิดเลยจริงๆ ผ้าจัดมากๆ

กระดุมเม็ดบน ผมและพี่ชัชลงความเห็นตรงกันว่า เงินแท้คืออะไรที่สุดๆ แล้วในยีนส์ที่เราอยากได้ จากนั่นผมก็หาโรงหล่อเงินคุณภาพสูงในไทย ซึ่งเป็นเรื่องที่ไม่ยากมาก เพราะเมืองไทยขึ้นชื่อเรื่องงานฝีมือด้านเครื่องเงินอยู่แล้ว
    ใช้เวลาออกแบบและผลิต ประมาณสองเดือนก็ได้กระดุมหน้าตาออกมาแบบนี้ครับ

ด้ายที่ใช้ตัดเย็บ
    ผมให้ความสำคัญกับจุดนี้มากๆ ยีนส์จะทนไม่ทน สวยไม่สวย ด้ายที่ใช้เย็บมีผลอย่างมาก
    ด้ายที่ใช้เย็บยีนส์ดีที่สุดคือด้ายที่ทำจาก Polyester (เส้นใยจะเหนียวและทน)
    แต่ถ้าใช้ Polyester มาตัดเย็บกางเกงยีนส์ ด้ายและสีย้อมจะดูเงาเกินไป
    เวลากางเกงยีนส์เก่าสีเริ่มซีดจางลง แต่ด้าย Polyester มักไม่ค่อยเก่าตามกางเกง
    ส่วนด้ายที่ทำจาก Cotton 100% ด้ายจะมีสีสวยเข้ากับผ้ายีนส์ Cotton 100%
    แต่ความคงทนจะไม่เท่าด้าย Polyester
    ผมใช้เวลาหาด้ายอยู่พักใหญ่ ผมก็พบกับด้ายที่มีคุณสมบัติทุกอย่างที่ผมต้องการ
    ด้ายที่ผมใช้แกนกลางผลิตจาก Polyester เพื่ีอให้เส้นด้ายเหนียว รอบนอกพันด้วย Cotton 100% ทำให้สีด้ายออกมาสวย
    เหมือนด้าย Cotton 100 % แต่เหนียวและทนกว่าด้ายทั่วไปมาก

ป้ายหนัง ส่วนนี้ผมยกให้พี่ชัช ซึ่งเป็นผู้ที่สนใจเรื่องเครื่องหนังอยู่แล้ว รับผิดชอบไปเลย ซึ่งงานที่ออกมาก็ถูกใจผมมากๆ ทั้งหนังที่ใช้ แบบ วิธีเย็บ

พอส่วนประกอบทั้งหมดพร้อมแล้ว ก็ถึงเวลาตัดเย็บ เราออกแบบและควบคุณภาพเองทั้งหมด

กางเกงทุกตัวของ PIGER WORKS ตัดเย็บในโรงงานของเราเอง 100%

ลายที่กระเป๋าหลังซ้ายออกแบบจากคำว่า PW (PIGER WORKS)
    ปรับอยู่หลายครั้งมากๆ จากภาพร่างบนกระดาษกลายมาเป็น ลาย PW เดินด้ายสีส้มด้านบน ด้ายสีเหลืองด้านล่าง
    ลายที่กระเป๋าหนังขวาออกแบบมาจากคำว่า พว (พิกเกอร์ เวอร์คส)
    เดินลาย พว ด้วยด้ายสีอินดิโก้ทั้งสองเส้น

กางเกงยีนส์ PIGER WORKS จะมีผ้าทั้งหมด 4 แบบคือ

ผ้า 1950 (1950 Reproduction)
    จะเป็นผ้าริม (ริมสีชมพูเหมือนผ้าริมยุคเก่า) นำ้หนักผ้า 13.5 ออนซ์ ทอจาก Cotton คุณภาพสูงจาก memphis (USA) ปั่นเส้นด้ายและทอด้วยจักรเก่าที่เมือง Kojima ประเทศญี่ปุ่น ผ้าผ่านกรรมวิธี Sanforized การหดตัวจะน้อยมากๆ แทบไม่หดเลยก็ว่าได้ ทอย้อนยุคให้เหมือนผ้าที่ผลิตในปี 1950 เวลาใส่แล้วจะเฟดให้อารมณ์อเมริกันวินเทจในยุค '50 ครับ

ผ้า RR (ผ้า Rough Rider)
    จะเป็นผ้าริม (ริมสีชมพู) นำ้หนักผ้า 13.5 ออนซ์ ใช้ cotton คุณภาพสูงจากอเมริกา ผสมกับ Cotton คุณภาพสูงจากออสเตเรีย ปั่นด้ายให้หยาบ (slub ) และทอให้ผิวสัมผัสที่หยาบเหมือนขับรถไปบนถนนที่ขุรขระ (Rough Rider) ผ้าผ่านกรรมวิธี Sanforized การหดตัวจะน้อยมากๆ แทบไม่หดเลยก็ว่าได้ รุ่นนี้เวลาเฟดแล้วจะให้อารมณ์ที่ ดิบๆ โหดๆ ครับ

ผ้า AB (ผ้า Authentic Blue)
    จะเป็นผ้าริมแดงแบบดั่งเดิมที่ทอในญี่ปุ่น และไม่เคยเปลี่ยนแปลงกรรมวิธีการปั่นด้าย การย้อม และการทอ มากว่า 20 ปีแล้วครับ น้ำหนักผ้า 14 ออนซ์ ริมสีแดงครับ ผ้าผ่านกรรมวิธี Sanforized การหดตัวจะน้อยมากๆ แทบไม่หดเลยก็ว่าได้

ผ้า 16 Oz Unsanforized
    ผ้าริมแดง นำ้หนักผ้า 16 ออนซ์ ผลิตในญี่ปุ่น เป็นผ้า Unsanforized การหดตัวจะค่อนข้างสูง (เอวหดประมาณ 1 นิ้ว , ความยาวหดประมาณ 2 นิ้ว)

กางเกงยีนส์ PIGER WORKS มีรุ่นต่างๆ ดังนี้

No.5-1950 ทรงกระบอกตรง ผ้ารีโปรดักชั่นปี 1950
    No.5-RR ทรงกระบอกตรง ผ้า Rough Rider

No.5S-1950 ทรงกระบอกเล็ก ผ้ารีโปรดักชั่นปี 1950
    No.5S-RR ทรงกระบอกเล็ก ผ้า Rough Rider

No.4-AB ทรง Super Slim ผ้า 14 Oz Authentic Blue

รายละเอียดกางเกงยีนส์ PIGER WORKS
    No.5-1950

โมเดลเริ่มต้นของ PIGER WORKS ที่ได้รับการตอบรับอย่างดีมาก
    ออกแบบจากแนวคิด Modern Vintage ที่นำเอาผ้าที่ผลิตจากเครื่องทอผ้าหน้าแคบรุ่นโบราณ การปั่นและย้อมเส้นด้ายตามแบบฉบับผ้าด้านริมแดงในยุค 1950 น้ำหนักผ้า 13.5 ออนซ์ ผลิตในประเทศญี่ปุ่น
    ทรงกระบอกตรงที่ไม่ใหญ่และไม่เล็กจนเกินไป ตัดเย็บอย่างประณีตภายในโรงงานของ PIGER WORKS

กระเป๋าหลังซ้าย ลาย PW (PIGER WORKS) กระเป๋าหลังขวา ลาย พว (พิกเกอร์ เวอร์คส)

ส่งที่ขาดไม่ได้ ขาในสี Zapphire Blue และริมสีชมพูส้ม สีที่แท้จริงของริมผ้าในยุคนั่น

No.5-Rough Rider อีกรุ่นที่ผ้าสวยสุดๆ
    ผ้า Rough Rider ทอจะด้ายที่ปั่นมาหยาบและย้อมเข้ม ผ้าจะหยาบกว่า 1950 มากๆ ครับ เป็นอีกอารมณ์ที่น่าลองครับ

กระเป๋าหลังซ้าย ลาย PW (PIGER WORKS) กระเป๋าหลังขวา ลาย พว (พิกเกอร์ เวอร์คส)

ส่งที่ขาดไม่ได้ ขาในสี Zapphire Blue และผ้าริมวินเทจ

No.5-RR

ตาราง SIZE No.5-1950 และ No.5-Rough Rider

No.5S-1950

No.5S-Rough Rider

ซึ่งผ้า Rough Rider เป็นผ้า sanforized ซึ่งหดตัวน้อยมากๆ เช่นกันครับ เอวจะไม่หดแล้วครับ ส่วนความยาวจะหด 3/4 นิ้วครับ ( 0.75 นิ้ว )

No.5S รายละเอียดต่างๆ จะเหมือนกับ No.5 แต่ต้นขา เข่าและปลายขาจะเล็กกว่า เรียกว่าทรงขากระบอกเล็ก (Slim fit)

ตาราง size No.5S-1950 และ No.5S-Rough Rider

No.4-Authentic Blue
    Low rise Super Slim fit No.4 เป็นทรงที่เล็กที่สุดในขณะนี้ของ PIGER WORKS ผ้า Authentic Blue สีจะเข้มมากๆ
    เวลาเฟดจะชัดเจน และด้านสวยสุดๆ และผ้ารุ่นนี้นอกจากเฟดสวยแล้วยังมีอัตราการยึดที่ค่อนข้างต่ำทำให้เข้ารูปกับผู้สวมใส่ได้เป็นอย่างดี

ตาราง Size ของ No.4-Authentic Blue

No.7-16 Boot Cut ทรง Boot Cut (ปลายขาบาน ผ้า Un-Sanforized 16 Oz.) ราคา 5,850 บาท

ตาราง Size No.7

กางเกงที่มีสต๊อกพร้อมส่ง EMS ได้ทันที

No.5-1950 W28,W29,W30,W31,W32,W34,W36
    No.5-RR W30,W31,W32,W34,W36
    No.5S-1950 W29,W30,W31,W32,W34,W36
    No.5S-RR W28,W30,W32
    No.4-AB W27,W28,W29,W30,W31,W32,W33,W34,W36
    No.7-16 W28,W29,W30,W31,W32,W33,W34,W36

สำหรับ Size นอกเหนือจากนี้ก็สั่งได้เลยนะครับ มีทุก Size ขอย้ำว่ามีทุก Size ครับ ใช้เวลาผลิตประมาณ 3 วันครับ

สำหรับราคา
    No.5-1950 ราคา 5,950 บาท
    No.5-RR ราคา 5,950 บาท
    No.5S-1950 ราคา 5,950 บาท
    No.5S-RR ราคา 5,950 บาท
    No.4-AB ราคา 5,900 บาท
    No.7-16 ราคา 5,850 บาท

และสำหรับท่านที่กลัวว่าจะเลือก size ผิด
    ไม่ต้องห่วงนะครับ ถ้าสั่งไปผิด size ก็ส่งกลับมาผมเปลี่ยน size ใหม่ให้ได้ทันทีครับ
    หรือจะมาลองที่โรงงานที่ถนนพิบูลสงครามใกล้สะพานพระราม 5 เลยก็ได้ครับ
    ผมใช้โรงงานเป็น Shop แรกของเราครับ

ยินดีต้อนรับเสมอครับ

สนใจถามรายละเอียดเพิ่มเติม e-mail หรือโทรหาผมได้ตลอดเวลาครับ
    โอ 087-551-5555
    opaspong@gmail.com

http://pigerworks.blogspot.com/

แผนที่โรงงาน PIGER WORKS ครับ

ตัวอย่างเฟดของ No.5-1950

ตัวอย่างเฟดของ No.4-Authentic Blue
    มาแล้วครับกับ No.4-AB 14 Oz. Authentic Blue Number E0101 W 29 L 31

ที่ใส่ทดสอบใส่จริงโดยคนงานก่อสร้าง
    ใส่แบบไม่ซักเลยเป็นเวลา 4 เดือน (ทั้งกลางวันกลางคืน ติดตัวตลอด)

ติดตามรายละเอียดเพิ่มเติมและวิธีการสั่งซื้อกางเกงยีนส์ พิกเกอร์ เวอร์คส ได้ที่

www.pigerworks.com

และร่วมพูดคุยแลกเปลี่ยนเรื่องราว เกี่ยวกับกางเกงยีนส์ PIGER WORKS ได้ที่ PIGER WORKS CLUB ในเวปไซส์ของเราได้เลยครับ
    Last edited by pigerworks; 15 Mar 2012 at 01:43:20.

OverclockZone Member nwmin's Avatar
    soccersuck.com Khonkaen!!!

สวยมากๆครับ

OverclockZone Member korn^_^'s Avatar

ตามมาเชียร์ครับ จาก สยามนาฬิกา
    ปล.น่าจะมีตัวอย่างการเฟด ของผ้าแต่ละชนิด ด้วยนะครับ
    Last edited by korn^_^; 7 Feb 2011 at 18:48:55.

OverclockZone Member otaniza's Avatar

ว้าว pw เปิดตลาดใน ovz แล้ว
    ผมแอบไปดูใน fb ของ pw อยู่บ่อยๆ งานเนียบมากครับ

ผ้า Authentic blue สวยมากๆครับ ^^

ดันให้ครับ แบรนด์ใหม่

ขอบคุณมากๆ นะครับ สำหรับเสียงเชียร์และกำลังใจ
    พวกเราจะตั้งใจผลิตงานออกมาให้ดีที่สุดครับ

โอ

OverclockZone Member CHINGji's Avatar

สวยจริงๆ

OverclockZone Member shinea's Avatar

เป็นกำลังใจให้ยีนส์ไทย อีกคนครับ

กำลังใจทยอยกันมา ขอบคุณมากครับ^^
    Last edited by pigerworks; 7 Feb 2011 at 22:23:39.

กางเกง PIGER WORKS No.5-1950 Number R 0144

ใส่หกเดือนครับ

ด้านหน้า

ด้านหลังขา

กระดุมเงินแท้ อายุ 6 เดือน

ป้ายหนังแท้
    Last edited by pigerworks; 17 Jun 2011 at 01:11:16.

OverclockZone Member Maew_KunG's Avatar

จ๋วยๆ

OverclockZone Member maxxxam's Avatar
    บางแสน ไทยแลนด์

งานดี สวย เท่ แต่ราคาแรงงง มากเลยอ่ะ
    เห็นราคาแล้วตกใจเลย โอ้วววว
    อยากได้ๆ

สวยงามมากครับ ผ้าก็ดี และก็เปนแบรนต์ไทยด้วยน่าใช้มาก
    แต่เห็นราคาแล้วความรู้สึกส่วนตัวนะครับ มากไปนิดนึงนะครับ
    อัพให้ๆ

OverclockZone Member nazix's Avatar
    Bangkok, Vibhavadi Rangsit Road

สวยมากๆๆเลยครับ

OverclockZone Member sarawet's Avatar

สยามนาฬิกา สวยมากครับ

OverclockZone Member pattie's Avatar

แอบมองมานานเหมือนกันครับแบรนด์นี้

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นและคำแนะนำนะครับ
    เราได้คัดเลือกวัตถุดิบคุณภาพสูง ประกอบกับการตัดเย็บด้วยมือทั้งหมดอย่างปราณีต ภายในโรงงานของเราเองทั้งหมด ผลิตออกมาได้วันละประมาณ 4 ตัวเท่านั้นครับ

ลองแวะเข้ามาเยี่ยมชมการผลิต และคุณภาพของงานของ PIGER WORKS ได้เลยนะครับ

ด้วยความยินดีครับ

โอ PIGER
    Last edited by pigerworks; 8 Feb 2011 at 08:25:54.

Quote Originally Posted by maxxxam View Post
    งานดี สวย เท่ แต่ราคาแรงงง มากเลยอ่ะ
    เห็นราคาแล้วตกใจเลย โอ้วววว
    อยากได้ๆ
    Quote Originally Posted by kattrina View Post
    สวยงามมากครับ ผ้าก็ดี และก็เปนแบรนต์ไทยด้วยน่าใช้มาก
    แต่เห็นราคาแล้วความรู้สึกส่วนตัวนะครับ มากไปนิดนึงนะครับ
    อัพให้ๆ
    ยังไงลองเข้ามาสัมผัสและสวมใส่ดูครับ ^^

Quote Originally Posted by nazix View Post
    สวยมากๆๆเลยครับ
    ขอบคุณครับ

Quote Originally Posted by sarawet View Post
    สยามนาฬิกา สวยมากครับ
    ^^

Quote Originally Posted by pattie View Post
    แอบมองมานานเหมือนกันครับแบรนด์นี้
    ยินดีครับผม

OverclockZone Member busybody's Avatar

อัพคับบ ผ้าสวยมาก .. แต่ไม่ใช่ทางผม ฮ่าๆ ผมชอบทรงเล็กๆปลายขา ไม่เกิน6
    เปนกำลังใจให้คับ

OverclockZone Member izeize's Avatar

น่าจะมีรูปตอนเฟดด้วยนะครับ

Page 1 of 49 12345 ... LastLast

Bookmarks

Bookmarks