overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: เฮ้ย!! ~~ ทำไมคอมผมอยู่ๆก็ดับครับ !!!

OverclockZone Member

Default เฮ้ย!! ~~ ทำไมคอมผมอยู่ๆก็ดับครับ !!!

ขอบคุณมากครับทุกท่าน

ผมทราบปัญหาแล้วครับ

ปัญหามันเป็นที่ Case ของผมมัน ปิดอัตโนมัติเองครับ
    เพราะผมได้เอาสายวัดอุณหภูมิไปต่อไว้ใกล้กับCPUมากเกินไป ทำให้ อุณหภูมิมันสูงถึง 60-70องศาตามลำดับ
    จนทำให้มันร้องเตือนแล้วก็ ดับเองอัตโนมัติในที่สุดรับ ผมคิดว่าน่าจะเป็นแบบนี้นะครับ
    อนนี้เอาสายวัดอุณหภูมิออกไปไกลๆหน่อยแระ ^^
    ขอบคุณทุกท่านที่เป็นห่วงครับ
    ประทับใจบอร์ดนี้จัง

เฮ้ย!! ~~ ทำไมคอมผมอยู่ๆก็ดับครับ !!!
    รบกวนท่านทั้งหลายช่วยทีครับ ฮือๆ

spec คอมผมนะครับ
    P4 3.0Ghz (พัดลมเป่าcpuของ Quadcore)
    MainBooard : MSI 865PE Neo3
    PowerSupply : 430W
    Ram : DDR/400 = 2Gb ( 512 *2 + 512 *2 Dual Channel )
    การ์ดจอ : ATI X1600pro 256mb DDR2 (AGP) มีสายต่อไฟเพิ่มครับ
    HardDisk ตัวที่1 = 250Gb IDE
    HardDisk ตัวที่2 = 80Gb IDE
    CD-Rom = DVD rom combo (LG)

ผมสงสัยว่าที่ดับคือ
    1.เมื่อวันก่อนพัดลม CPUผมมันไม่หมุน (ไม่รู้เป็นนานหรอยัง)
    ผมก็เลยไปซื้อพัดลมCPUมาใหม่ ได้ของ QuadCoreมา ราคา 500บาท
    CPUมันไหม้แล้วหรือยังหว่า? หรือว่ามันร้อนเกิอนเพราะตอนเกิดอาการอุณหภูมิมันอยู่ที่ 45องศาครับ
    2.มีของที่ผมเพิ่งใส่เพิ่มคือ 1) การ์ดจอ 2) HD 250Gb ครับ
    ไม่ทราบว่าเป็นเพราะPower Supply 430Wของผมมันจ่ายไฟไม่พอหรือเปล่า?
    3.เคสผมมันมีสายวัด อุณหภูมิ VGA กะ CPU แสดงในหน้าจอ digitalของเคสครับ
    ผมก็เลยเอาสายวัดอุณหภูมิของ CPUไปติดใกล้ๆกับ CPuเลย (ติดกะซิ้งของcpuเลย55)
    เช่นนี้ที่มันดับก็เพราะอุณหภูมิcpu มันวัดได้เกิน60องศามันเลยดับให้เองเพื่อป้องกันการไหม้รึเปล่าครับ
    เพระผมก้เอาตัววัดอุณหภูมิไปติดใกล้cpuเกินไปรึเปล่า

(หลังจากเอาคอมไปทำ3.อย่างดังกล่าวมา ก็มีอาการเลยครับ)

อาการหลังจาเครื่องดับคือ พอเปิดคอมใหม่ คอมมันจะร้องเป็นค้ลายๆเสียงเพลง ตื้ด ตือ ตื่ด ตื้ด ตือ ตื่ด เตือนอ่ะครับ
    แล้วคอมก็ boot ขึ้น แต่ว่า ไม่ยอม load แบบว่า ใช้ HD ขนาดเท่าไหร่ การ์ดจอยังไงเลยคัรบ ค้างอย่างงั้นแหละ <ต้องปิดแล้วเปิดใหม่ถึงจะมา เอิ๊กๆ>
    (ตอนนั้นผม check อุณหภูมิCUมันอยู่ที่ 45องศา แหละ) แต่ตอนนี้มัน 34แระงะ
    เป็นไปได้ว่า cpuมันร้อนปะครับ

ปล. จิงๆๆมี CD rom 2 ตัว พัดลที่ฝาเคสอีก2ตัวครับ
    แต่ช่างบอกว่า ให้ต่อไฟไปจ่าย cdrom ตัวเดว พัดลมที่ฝาเคสก็ไม่ต้อง
    เราะเด๋ว PowerSupply จ่ายไฟไม่พอ
    ผมก็มะค่อยรู้เรื่องอ่ะนะครับ
    TT

ช่วยทีครับ T_T
    ขอบคุณมากครับ

$$$ ข้อมูลใหม่ครับ $$
    เมือ่กี้ผมเข้าเล่น Batle Field 2
    อุณหภูมิ CP จาก 35อยู่ดีๆ เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ เป็น 40 50 55 จน 60 พอ 60องศา CPUมันก็ร้องเตือนครับ
    เสียงที่มันเตือนคือความร้อนของ CPUนั่นเองครับ แล้วพอผมกดออก Battle Field 2 มันก็หยุดร้องครับ
    แต่อณหภูมิสูงถึง 62องศายังไม่ลงเลยครับ
    ( เคสผมมันมีสายวัดอุณหูมินะครับ ผมเอาสายวัดอุณหภูมิไปติดใกล้ๆกะ CPUเลยอ่ะ ควรเอาออกดีไหม หรือติดแบบนี้แหละ)รบกวนทุกท่านทีนะครับ ฮือๆ
    Last edited by GreatVirus; 11 Nov 2007 at 15:02:26.

งงเลย แต่ตอนนีร้มันไม่ดับแฮะ
    แต่เวลาเข้าเกม BF บางทีมันก็ดับงะ แปลกๆ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

สงสัย BIOS เอ๋อ มั้งครับ
    ถ้าเป็นอีกก็ถอดถ่านเมนบอร์ดออกแล้วใส่ใหม่น่าจะหาย
    หรือแฟลช BIOS ใหม่ก็ดี นะ

โทดนะครับ ผมไม่ค่อยรู้เรื่องคอมเลยครับ ฮือๆ งงมาก เลยต้องรบกวนทุกๆท่านหน่อยนะครับ
    $$$ ข้อมูลใหม่ครับ $$
    เมือ่กี้ผมเข้าเล่น Batle Field 2
    อุณหภูมิ CP จาก 35อยู่ดีๆ เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ เป็น 40 50 55 จน 60 พอ 60องศา CPUมันก็ร้องเตือนครับ
    เสียงที่มันเตือนคือความร้อนของ CPUนั่นเองครับ แล้วพอผมกดออก Battle Field 2 มันก็หยุดร้องครับ
    แต่อณหภูมิสูงถึง 62องศายังไม่ลงเลยครับ
    ( เคสผมมันมีสายวัดอุณหูมินะครับ ผมเอาสายวัดอุณหภูมิไปติดใกล้ๆกะ CPUเลยอ่ะ ควรเอาออกดีไหม หรือติดแบบนี้แหละ)รบกวนทุกท่านทีนะครับ ฮือๆ
    Last edited by GreatVirus; 11 Nov 2007 at 13:08:34.

OverclockZone Member tanawat30's Avatar
    ไม่มีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง

เท่าที่ผมเจอ คือเล่นแล้วเครื่องดับไปเลย คือ RAM เสียครับ

อุณหภูมิ 45 สบายครับ ของผมเคยถึง 50-60 ด้วยครับ ตัว Prescott Socket 478 มันร้อนอยู่แล้วครับ

ผมว่าอาการที่น่าเป็นมากที่สุดคือ RAM เพราะ POST จะ Test RAM ก่อนอุปกรณ์อื่น

ตอนที่พิมพ์ ข้อความนี้ ยังไม่มี rep 2 งั้นเอาตามท่าน TWK. ครับ
    Last edited by tanawat30; 11 Nov 2007 at 13:11:16.

อ่านแล้ว งงไม่ครับ เง้อ

ครับ Ram ผมเปิดดู ยังมีแรมคบนะครับ
    ตอนนี้น่าจะมีปัญหามี่ความร้อนอ่ะครับ
    เคสมันดับให้เพื่อป้องกันcpuร้อนรเปล่า
    เราะผมเอาตัววัดcpuไฟติดใกล้ๆcpuเลครับ

งั้นถ้างั้น ผมจะจะได้ลองเอาตัวัดอุณหภูมิออกดูนะครับ

สรุป cpu อุณหภูมิ 50-65 ถือว่าปกติใช่ปะครับ ^^
    ขอบคุณครับ ลองทำดูก่อน

OverclockZone Member tanawat30's Avatar

อยู่ที่ PSU จ่ายไฟไม่พอหรือเปล่า ผมสังเกตตรงที่ ตอน Fulload แล้วเครื่องมันดับ เพราะ CPU อุณหภูมิขนาดนี้ปกติ ลองเอา PSU watt แท้ พวก 460 w หรือ 500 w มาเปลี่ยนดู แต่ประเด็นเรื่อง Flash BIOS ตามที่ท่าน TWK. บอก ผมก็ยัง Confirm อยู่

OverclockZone Member ADEC's Avatar

ลองถอดอุปกรณ์ที่เพิ่มเข้าไปใหม่ทีละชิ้นก่อนครับ
    ลองเช็คดูว่า...เป็นที่อะไร ตัวไหน หรือไม่ก็ขอยืม
    พาวเวอร์ จากเพื่อนมาลองก่อนครับ
    ขอให้โชคดีครับ

ขอบคุณทุกท่านที่เป็นห่วงและช่วยเหลือครับ
    ซึ้งน้ำใจจิงๆ
    ว่าแต่ Flash Bios ต้องทำยังไงเหรอครับ
    ข้อมูลอะไรจะหายบ้างครับ ไปให้ช่างที่พันททิพทำให้เค้าคิดราคราเท่าไหร่ครับ
    ถ้ามันยังเป็นอีกจะได้ไปซื้อ PSU 500Wat ที่ราคา 3500บาท มาลองเลยดีปะครับ
    (จะได้ เพิ่มcd rom เป็น2ตัว กะเสียบสายพัดลมที่เคสอีก จะได้ระบายความร้อนได้ดีๆ

ผมว่านะครับ ลงทุนหน่อยก็ดีครับ ไหน ๆ ก็จะเปลี่ยนแล้ว

ผมว่าโล๊ะของเก่าเลยดีกว่าครับถ้ามีงบ

ถ้าเปลี่ยนอุปกรณ์เก็บข้อมูลทุกอย่างเป็น SATA ให้หมด อย่างแรกสายจะเล็กลง ไม่เกะกะ case อย่างที่ 2. การถ่ายแทข้อมูลดีกว่า แต่งให้ดีครับ เครื่องผม write CD 2 แผ่นพร้อมกัน 2 เครื่องยังเร็วขึ้นได้ 2 เท่าครับ 3. ระบายความร้อนดีกว่า

เอา HDD SATA2 2 ต่อ Raid 0 โอ้เร็วแน่นอน
    DVD SATA 2 ตัว หรือถ้าจะต่อ 4 ตัว ก็ย่อมได้ แนะนำพวก ASUS P5B-E เลยครับ ใช้ SATA ครบ 6 ช่องพอดี

RAM เอาประหยัดก็ DDR2-667 1 GB 2 แผง ได้เลยครับ

VGA ไม่เน้น เอาพวก GF7300 Ram 128 MB PCI-E พอแล้วครับ

CPU ถ้า write แผ่น ประหยัดงบ ก็พวก E2140 สบาย ๆ ครับ แต่ถ้ามีงบ พวก E4xxx หรือ E6x50 แล้วแต่สะดวก

ส่วนเรื่อง Flash BIOS ต้องไปหาดูใน web ของ MSI เขาล่ะครับ

ขอบคุณมากครับทุกท่าน

ผมทราบปัญหาแล้วครับ

ปัญหามันเป็นที่ Case ของผมมัน ปิดอัตโนมัติเองครับ
    เพราะผมได้เอาสายวัดอุณหภูมิไปต่อไว้ใกล้กับCPUมากเกินไป ทำให้ อุณหภูมิมันสูงถึง 60-70องศาตามลำดับ
    จนทำให้มันร้องเตือนแล้วก็ ดับเองอัตโนมัติในที่สุดรับ ผมคิดว่าน่าจะเป็นแบบนี้นะครับ
    อนนี้เอาสายวัดอุณหภูมิออกไปไกลๆหน่อยแระ ^^
    ขอบคุณทุกท่านที่เป็นห่วงครับ
    ประทับใจบอร์ดนี้จัง

Bookmarks

Bookmarks