Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากจะถามผู้รู้หน่อยครับ เรื่องSoundCard

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากจะถามผู้รู้หน่อยครับ เรื่องSoundCard

อยากจะถามว่ามี SoundCard รุ่นไหนที่เล่นโปรแกรมเอ็ฟเฟ็คกีต้าอย่าง NI GuitarRIG ได้บ้างครับ ผมใช้ Audigy Value แล้วมันดีเลย์เยอะมาก อยากถามผู้รู้หน่อยครับ

Audigy value มันไม่มี asio

ต้องใช้ asio4all ช่วย

Comment

จริงๆ audigy มี ASIO ให้ใช้ครับ ต้องปรับดีๆ ก็จะไม่ Delay มากนัก แต่อย่างไรก็ตาม มันไม่มี
      Hi-Z input สำหรับ Guitar ใช้ไปคงได้คุณภาพเสียงไม่ดี จะซื้อตัวแปลงสัญญานก็ราคาพอๆกับ
      ซื้อ sound card ใหม่

ถ้าเน้นเล่น Guitar เฉยๆ พวก Line6 UX series น่าสนครับ UX-1 ราคาตั้งเริ่มต้นที่ 6,000บาท
      ไม่ต้องใช้ Guitar rig ให้เปลือง CPU แต่เสียอย่างคือ ถ้าอัดเสียงด้วย จะแก้ effect ภายหลังไม่ได้
      เว้นซะแต่จะซื้อ plug-in add-on ถ้าซื้อไว้เล่นเฉยๆ หรือ อัดงานระดับ DEMO ดีๆ ก็คุ้มครับ ตอนอัด
      ก็ใส่เฉพาะเสียงแตก effect อื่นๆ ใส่ในโปรแกรมทำเพลงเอา

หรืองบเยอะหน่อย ซื้อ X3 series ที่เป็น stand alone effect ได้ ถือว่าซื้อ 1 ได้สอง เป็นทั้ง
      soundcard และ effect ไปเล่นสดด้วย

จะให้ดีจริงๆตัวเดียวจบ ใช้งานได้ดี ก็ต้องซื้อ soundcard แบบ PCI หรือ Firewire แล้วก็ต้องเป็น
      รุ่นที่มี instrument inputในตัว ส่วนใหญ่ ก็ประมาณ 1 หมื่นบาทขึ้น

Comment

ขอบคุณมากครับที่ชี้แนะ ขอบคุณอย่างสูงเลยครับ ถ้าใช้พวก Audigy 2 ZS จะพอได้รึเปล่าครับ หรือว่าเป็นรุ่นอื่นที่ราคาไม่แพงมาก เพราะใช้เล่นกีต้าร์อย่างเดียวไม่อัดเสียง

Comment

อ้าวไม่มี ASIO เหรอครับ ขออภัยครับ ไม่ได้ใช้นานมากแล้ว

Comment

ไม่ได้อัดเสียง ก็งั้นๆอยู่ดีอ่ะครับ คือต้องเข้าใจว่า output ของ guitar เป็น Hi-Z
            line in ของ Soundcard แบบ consumer เป็น Lo-Z ครับ

เสียบแล้วจะเจอปัญหา Impedance mismatch เสียงจะบางเบา low น้อย ถ้าเร่ง
            มันก็จะพบเสียงแตกแบบ แปลกๆ แม้จะไม่ได้ใส่ distortion

ถ้ายังสงสัยผมเคยอธิบายไว้ใน Guitarthai ขอ post link ละกันหวังว่าคงไม่เป็นไร
            http://www.guitarthai.com/commusicbo...on.asp?QID=169

ถ้าเล่น Guitar อย่างเดียวจริงๆ line 6 มี Guitar port ครับ ราคาประมาณ 4,000 บาท น่าจะ
            พอๆกับ creative บางรุ่น ผมว่าคุ้มกว่าที่ซื้อ creative แล้วต้องมาหาซื้อตัว impedance
            matching อีกทีนะครับ

ตัว impedance matching ถูกๆ ก็มีนะ4-5ร้อย แต่ผมไม่ทราบว่าใช้งานได้ดีรึเปล่า แต่
            เพื่อนผมใช้แล้ว OK ก็คงได้มั้งครับ ผมไม่ได้ใช้ด้วยตัวเองไม่ทราบครับ

download ASIO4ALL มาใช้ก่อนก็ได้ครับ ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องคุณภาพ มันก็ใช้ได้ไม่หน่วงแล้วครับ
            ที่สำคัญไม่เสียเงินเพิ่มครับ
            Last edited by ken_ardency; 11 Nov 2007, 18:30:49.

Comment

ขอบคุณมากเลยครับ ผมลองโหลดมาแล้ว เดี๋ยวจะลองใช้งานดู

Comment

Working...
              X