Announcement

Collapse
No announcement yet.

คนที่ใช้ lcd ช่วยชี้แนะหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คนที่ใช้ lcd ช่วยชี้แนะหน่อยครับ

ซื้อ lcd มาใหม่ เป็น LG 1960tr

แต่รู้สึกว่าขอบจอด้านบนมันสีหมองกว่าด้านล่างอะครับ

ไม่รู้ว่ามันเป็นปกติหรือเปล่า แล้วเราควรจะปรับหน้าจอให้เงยแค่ไหนให้เหมาะกับระดับสายตาอะครับ

ลองปรับดูแล้วยังไงด้านบนมันก็หมองกว่าด้านล่างอยู่ดี

ผมก็เป็นนะ ข้างล่างสว่างกว่า ตอนแรกยังนึกว่า มันมีหลอดอะไรสักอย่างอยู่ข้างล่างหรือเปล่า บางทีมันก็เป็นไอ้แสงที่มันเล็ดลอดออกมาตามขอบๆ ที่เค้าเรียกว่าอะไรสักอย่างจำไม่ได้ รอเซียนๆ มาตอบครับ

Comment

ลองปิดไฟเล่นสิ จะเห็นความแตกต่างทันที

Comment

ผมตั้งสมมติฐานไว้ 2 ข้อครับ

1. ปัญหาจากแสง Blacklight หรือ แสงรั่ว ครับ คือ เกิดจากผลึกของเหลวในจอ LCD ทำงานผิดพลาดทำให้จอมีความสว่างไม่สม่ำเสมอเท่ากันทั้งจอ อาจมีด้านใดสว่างมากๆด้านอื่น บางคนบอกว่า ผิดปกติเฉพาะจอนั้นๆ บางคนบอก ผิดปกติทั้งรุ่น!!! แต่ผมเคยอ่านรีวิวจาก Xbitlab.com เขาบอกเป็นยกรุ่น แต่ก็ไม่แน่ใจเพราะที่เขาเทสก็เทสรุ่นละตัว

2. ปัญหาจากสี ท่านตั้งจอไม่ตั้งฉากกับสายตา เพราะจอท่านเป็น Panel TN ถ้าไม่ตั้งฉากสีจะเพี้ยน โดยเฉพาะ มุมก้ม/เงย จะเห็นความเปลี่ยนแปลงได้ชัดมากครับ

วิธีแก้
        - ปัญหาจากแสง ปิดไฟในห้อง ปรับหน้าจอให้เป็นสีขาวทั้งหมด ดูว่าสว่างเท่ากันรึเปล่า แล้วปรับเป็นสีดำทั้งหมด แล้วดูอีกรอบครับ
        - ปัญหาจากสี ลองปรับจอใหม่อีกที ให้ระดับความสูงเหมาะสม อาจจะต้องใช้หนังสือรองถ้าฐานมันยืดไม่พอ ไม่เบนซ้าย/ขวา แล้วดูอีกที

ถ้าไม่แน่ใจโพสรูปมาครับ แล้วมาช่วยกันดู

Comment

แล้วถ้าเป็นเพราะแสงนี้เค้ารับเคลมรึเปล่าเนีย

อันนี้เปิดจอขาว

เปิดจอดำต่อจากจอขาว
          Last edited by KITJ; 12 Nov 2007, 00:55:06.

Comment

ดันรอคำตอบ

ท่านใดใช้ LG 1960tr ลองเปรียบเทียบดูนะครับ

Comment

หลังจากลองเซิจๆดูรู้สึก LG เป็นยี่ห้อเดียวที่มีความทีความเสี่ยงสูงเรื่อง backlight leakage

ผมไม่เคยรู้มาก่อนเลยนะเนี่ย

Comment

อ้า ของผมไม่ขนาดนี้ รอดตัว

Comment

กระทู้น่าสนใจดันรอคนตอบ

Comment

อยากรู้เหมือนกันว่าอาการแบบนี้ มันอยู่ในเงื่อนไขการรับประกันหรือป่าว

Comment

เป็นมากเลยนะเนี่ย!!! เล่นรั่วซะเกือบครึ่งจอ แถมดำเปลี่ยนเป็นขาว ขาวเปลี่ยนเป็นดำเลยนะนั่น ขนาด ACER AL1916W ก๊องแก๊ง ของผมยังไม่ถึงขนาดนี้เลยเป็นแค่ที่ขอบนิดเดียว
                      เรื่องประกันผมไม่รู้ว่ามันครอบคลุมหรือเปล่า แต่ผมไม่เคยเห็นทางร้านพูดถึง หรือทางร้านไม่รู้ก็ไม่ทราบ ซึ่งผมว่าไม่รู้มากกว่าเพราะเวลาถามเรื่องเทคนิคที่ไร ไม่เคยได้คำตอบ!!
                      แนะนำให้โทรถามทางศูนย์ประกันโดยตรงครับ น่าจะได้คำตอบ รู้สึกว่าในทางประเทศเค้าเปลี่ยนให้ ทางพี่ไทยเราก็น่าจะมาตรฐานเดียวกัน(มั้ง?) ขอให้เปลี่ยนได้ครับ

Comment

ลองปรับแกรมม่าดูจิ ลองเล่นๆดูฟังชั่น ในหน้าจอ

Comment

ของผมมีนิสหน่อยครับ เฉพาะตอนเป็นสีขาว สีอื่นไม่เป็น หรือเป็นแบบต้องสังเกตดี ๆ ตรงด้านบน หรือว่าตาเพี้ยนหว่า ใช้ 1960TR เหมือนกันครับ หุหุ

Comment

แสง มันน่าจะเท่ากันหมดนะ ดัน หมอง ข้างบน ไม่รู้นะ LG อาจจะจงใจทำเป็นแบบนั้นก็ได้

Comment

ต้องโทรถามศุนย์เลยคับ เพราะบางทีมันเป็นทั้งลอตเลย ขึ้นอยุ่ว่ามากหรือน้อย แต่19"ปกติไม่น่าเกิดbacklight รั่ว
                              ต้อง โทรเชคหรือไม่ถ้าพึ่งซื้อ ให้ขอศุนย์เปรียบเทียบกับตัวอื่นดู ถ้าฝิดปกติเกินก้อขอเปลี่ยนเลย

Comment

Working...
                              X