overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 4 1234 LastLast
Results 1 to 20 of 75

Thread: มุขใหม่ของผม กับการป้องกันน้ำควบแน่นบนเมนบอร์ด

OverclockZone Legend Pegazus's Avatar

Default มุขใหม่ของผม กับการป้องกันน้ำควบแน่นบนเมนบอร์ด

เนื่องจากเวลา Overclock ที่อุณหภูมิติดลบมากๆ ความเย็นจะทำให้เกิดการควบแน่นของไอน้ำในบรรยากาศ ทำให้เกิดหยดน้ำเกาะบริเวณเมนบอร์ด รอบๆ Socket หรือบนการ์ดจอ สุดแท้แต่ท่านจะเล่นที่ไหน ซึ่งอาจทำให้เกิดความเสียหายจากการลัดวงจร ของชิ้นส่วนต่างๆได้
    ดังนั้น Extreme Overclocker ทั้งหลายจึงหาสารพัดวิธีที่จะป้องกันเหตุการณ์ดังกล่าว เพื่อให้การ Overclock เป็นไปอย่างราบรื่น

ก็ลองมาหลายวิธีครับ
    1.ใช้ ยาทาเล็บ กันน้ำได้ดี แต่ข้อเสีย : เวลาส่งเคลมเช็ดออกยากชะมัด เช็ดไงก็ไม่หมดแถมทิ้งคราบขาวๆไว้อีก
    2. ใช้ วาสลีน เหนอะหนะ เช็ดออกยาก
    3. ดินน้ำมัน กันได้ดี แต่มันชอบเข้าไปอยู่ตามซอกเล็กซอกน้อย เอาออกยาก
    4. สเปรย์เคลือบ พ่นไปเลย แต่ยุ่งยากเวลาต้องคอยเอาเทปกาวปิดบริเวณที่ไม่ต้องการให้โดน เช่น ในสลอตแรม หรือหน้า Contact ต่างๆ ล้างออกก็ยากเหมือนกัน
    5. สติ๊กเกอร์ใส อันนี้ก็คิดว่าดี แต่ติดไม่ให้มีช่องให้ลมเข้าไปใต้สติ๊กเกอร์ยากมากๆ ต้องซีลให้สนิท ยิ่งแถวที่มีชิ้นส่วนเล็กอยู่เยอะ นี่แทบหมดสิทธิ คราวนี้ยิ่งแย่ ถ้าน้ำเข้าไปมันไม่ระเหยออกง่ายๆซิครับทีนี้ ต้องแกะสติ๊กเกอร์ออกหมด กว่าจะตัดแปะใหม่อีก ไม่ไหวครับ

และแล้วในที่สุดก็ค้นพบ
    นี่เลยครับ

น้ำยางพารา ที่เขาเอาไว้หล่อแบบตุ๊กตาไง หาซื้อได้ตามร้านเครื่องเขียนทั่วไป ราคาแค่ 19 บาทเอง
    Last edited by Pegazus; 21 Dec 2008 at 21:56:35.

OverclockZone Legend Pegazus's Avatar

แล้วก็ขโมยพู่กันลูก เอามาทาครับ ละเลงเข้าไป ให้ทั่วครับทั้งด้านหน้าและหลัง (แต่ปล่อยให้หน้านึงแห้งแล้วก็ค่อยกลับด้านมาทาอีกหน้านึงนะครับ ไม่งั้น เดี๋ยวจะหาว่าไม่เตือน อิ อิ)
    อย่าให้เลอะไปโดนบริเวณสลอตต่างๆนะครับ พยายามให้ติดต่อเป็นผืนเดียวกัน ถ้าเห็นว่ายังปิดไม่มิด ก็ทาซ้ำอีกชั้นได้ครับ
    ยางพารามีคุณสมบัติเป็นฉนวนไฟฟ้าแน่นอนครับ ไม่ต้องกลัว
    Last edited by Pegazus; 21 Dec 2008 at 21:56:35.

OverclockZone Member illusion_tx's Avatar

ภูมิปัญญาชาวบ้านโดยแท้

ขอคาระวะ

คราวนี้ปล่อยให้แห้งครับ จะเอาไดร์เป่าผมช่วยก็ได้ถ้าใจร้อน
    แห้งแล้วมันจะใสครับ สวยงาม อิ อิ
    แล้วก็ประกอบชุด ทั้งหลายลุยได้เลยครับ
    เพิ่มเติมนิด บริเวณรูขา Heatsink รอบซอคเกต CPU พยายามไม่ให้มียางไปอยู่ด้วยจะดีมาก ไม่งั้นเวลาเราใส่น๊อตเข้าออก มันจะติดน๊อต พากันลอก ออกทั้งหมดอีก

Moderator mercadix's Avatar

เจ้าพระคุณรุนช่อง !!!

ขณะเล่น LN2 ไปนานๆ ก็สบายใจครับ ไม่มีทางที่น้ำจะไปโดนชิ้นส่วนเมนบอร์ดได้เลย
    สนุกสุดก็อีตอนเลิกใช้แล้วแกะออกนี่แหละครับ ลอกง่ายมาก มันจะเหนียวยึดติดกันเป็นแผ่นเลย สวยงามเห็นเป็นลาย IC สวยๆ แกะทีเดียวลอกออกได้หมดเลยครับ แป๊บเดียวเสร็จ ไม่มีร่องรอยเหลือให้ทุกข์ทรมานต่อ

จบแล้วครับ มุขใหม่ของผม
    ผมลองแล้ว เวอร์คครับ เล่นได้นานๆไม่มีปัญหาอะไร
    แต่อย่างไรก็ตาม
    You're on your own risk นะจ๊ะ

ถ้าคิดอะไรแผลงๆได้อีก จะมาถ่ายทอดให้ชมนะครับ Bye

OverclockZone Member THM's Avatar

สุดยอดเช่นเดิมครับ

GIGABYTE United
    Castle Of Games

เยี่ยมมากครับ อาหมอ

Quote Originally Posted by God_Hand View Post
    เยี่ยมมากครับ อาหมอ

อู้ย จะโดนตัดประกันไม๊ล่ะนี่ โดนเค้าจับได้ซะแล้ว อิ อิ

OverclockZone Member W|J79er's Avatar

ซีเรียสไหมครับคุณหมอ ถ้าจะขอเอาสูตรนี้ไปลอง
    อิอิ

OverclockZone Member Hunter_JIK's Avatar

ขอบคุณมากเลยครับพี่

บอกตรงๆ ปวดหัวกับ วาสลีนมากเวลาล้างเนี่ย บันเทิง!!

OverclockZone Member W|J79er's Avatar

อีกไม่นานคงได้ตามคุณหมอไปเล่น LN2 ด้วยคน ครับ

Quote Originally Posted by W|J79er View Post
    ซีเรียสไหมครับคุณหมอ ถ้าจะขอเอาสูตรนี้ไปลอง
    อิอิ

ยินดีครับ บันเทิงด้วยกัน

OverclockZone Member Hunter_JIK's Avatar

Quote Originally Posted by W|J79er View Post
    อีกไม่นานคงได้ตามคุณหมอไปเล่น LN2 ด้วยคน ครับ
    ฝันให้ไกลไปไม่ถึง!!

หาถังไวๆเดะ จะได้บันเทิง!!

Quote Originally Posted by Hunter_JIK View Post
    ฝันให้ไกลไปไม่ถึง!!

หาถังไวๆเดะ จะได้บันเทิง!!
    Pot ของน้อง เยี่ยมมากๆเลยครับ พัฒนาต่อไปนะครับ

Quote Originally Posted by Pegazus View Post
    Pot ของน้อง เยี่ยมมากๆเลยครับ พัฒนาต่อไปนะครับ
    ว่าจะลองทำ potใหม่ดูครับ ลองไปหลายๆแบบ แต่คงขายตัวเก่าก่อนไม่งั้น งบหมด!!

รอบนี้คงประหยัดขึ้นเพราะรอบแรกนี้ลองผิดลองถูกซื้อของเสียไปเพียบครับพี่

OverclockZone Member FeliXZiXma's Avatar

ถ้าตอนลอกออกมี IC ติดมาจะทำยังไงดีครับ อิ ๆ

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

ขอเอาไปลองทำบ้างนะครับ อิอิ

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

ขอน้อยขอคารวะ

Page 1 of 4 1234 LastLast

Bookmarks

Bookmarks