overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 8 12345 ... LastLast
Results 1 to 20 of 158

Thread: กฎ กติกา การใช้เว็บบอร์ด IT Market : กรุณาอ่าน! ก่อนโพส!

OverclockZone Member spin 9's Avatar

Default กฎ กติกา การใช้เว็บบอร์ด IT Market : กรุณาอ่าน! ก่อนโพส!

เว็บบอร์ด IT Market - www.overclockzone.com

กฎ กติกา ในการร่วมแสดงความคิดเห็น / โพสข้อความทั่วไป
    1) ห้ามโพสข้อความหรือเนื้อหา ที่เป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือ พาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และ ราชวงศ์ เป็นอันขาด
    2) ห้ามโพสข้อความหรือเนื้อหา ที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร เกินกว่าบรรทัดฐานของสังคม
    3) ห้ามโพสข้อความหรือเนื้อหา ที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือ มีเจตนาทำให้สังคมเข้าใจผิดต่อตัวบุคคล และ สถาบันใดๆ
    4) ห้ามโพสข้อความหรือเนื้อหา โจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ศาสนา และ คำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
    5) ห้ามโพสข้อความหรือเนื้อหา ที่เกี่ยวข้องกับสิ่งผิดกฎหมาย และ ผิดศีลธรรม

อนึ่ง ข้อห้ามในกฎ กติกา ที่กล่าวไว้ข้างต้น ทีมงานโอเวอร์คล๊อกโซนดอทคอม ขอสงวนสิทธิ์ในการใช้ดุลยพินิจที่จะลบข้อความดังกล่าว (หรือลบทั้งกระทู้) ออกไปโดยอาจไม่แสดงเหตุผลให้ทราบล่วงหน้า รวมถึงขอสงวนสิทธิ์ในการขยายผลในการดำเนินการทางกฎหมาย เพื่อปกป้องสิทธิของสาธารณชนตามสมควรแก่ความผิด

มารยาททั่วไป
    1) ใช้ข้อความที่สุภาพ อันแสดงถึงกิริยามารยาทของสังคมไทย ในการแสดงความคิดเห็นใดๆ
    2) ตั้งกระทู้ หรือ โพสข้อความ ให้ตรงกับหมวดหมู่ที่กำหนดไว้ โดยทีมงานฯ ขอสงวนสิทธิ์ในการย้ายกระทู้ไปยังหมวดหมู่ที่ถูกต้อง โดยไม่แจ้งให้ทราบล่วงหน้า
    3) อย่าใช้เว็บไซท์แห่งนี้เป็นเครื่องมือในการใส่ร้ายป้ายสีผู้อื่น ข้อความสาธารณะควรมีการระบุที่มาที่ไปอย่างชัดเจน
    4) อย่าลืมใช้ฟังก์ชัน search เพื่อค้นหากระทู้ที่มีเนื้อหาไปในทิศทางเดียวกับเนื้อหาที่กำลังจะตั้งกระทู้ เพื่อไม่ให้เกิดการซ้ำซ้อน
    5) กระทู้ที่เกี่ยวข้องกับการซื้อ-ขาย และ การค้า กรุณาโพสที่เว็บบอร์ด Marketplace ที่จัดไว้ให้ และขอสงวนสิทธิ์ในการย้ายกระทู้ดังกล่าวโดยไม่แจ้งให้ทราบล่วงหน้าเช่นกัน
    6) เว็บไซท์แห่งนี้ ไม่ต้อนรับโฆษณาชวนเชื่อ รวยได้ในสามวัน นอนอยู่บ้านก็รวยได้ โฆษณาลดน้ำหนัก ฯลฯ อันเป็นกระทู้ขยะ หลอกลวงประชาชน และ ไม่ก่อให้เกิดประโยชน์ใดๆ
    7) ตั้งชื่อกระทู้ให้ "สื่อถึงเรื่องราวภายใน" อย่างชัดเจน เพื่อความสะดวกของผู้ใช้งานทุกท่านในการตอบ/แสดงความคิดเห็น

เว็บบอร์ด IT Market
    ซื้อ ขาย แลกเปลี่ยน อุปกรณ์อุปกรณ์คอมพิวเตอร์ ซึ่งมีกฎกติกา มารยาทเฉพาะดังนี้
    - ระบุรายละเอียดของสินค้าให้ชัดเจน: ชื่อยี่ห้อ รุ่น สภาพ อายุการใช้งาน สถานะการรับประกัน (ถ้ามีภาพประกอบ จะง่ายต่อการตัดสินใจเลือกซื้อเป็นอย่างมาก)
    - ระบุรายละเอียดของผู้ขายให้ชัดเจน เพื่อความสะดวกในการติดต่อได้ง่าย ขายได้คล่อง
    - ด้วยมารยาท ไม่ควรโพสขายแทรกในกระทู้ของผู้อื่น กรุณาตั้งกระทู้ใหม่เพื่อทำการขายสินค้าของตนเอง

สำหรับโน้ตบุ๊ค และ อุปกรณ์เสริมของโน้ตบุ๊คนั้น จะถูกแยกไว้ต่างหากในห้อง Notebook Market ครับ
    ซึ่งต้องขอความร่วมมือเพื่อนสมาชิก ตั้งกระทู้ซื้อ-ขายให้ถูกหมวดหมู่ด้วย
    เพื่อความเป็นสัดส่วน และสะดวกต่อผู้ซื้อ ผู้ขาย รวมถึงผู้ดูแลระบบครับ

ขอความร่วมมือ
    - ผู้ซื้อ/ผู้ขาย ทุกท่าน กลับมาโพสในกระทู้ของตนเอง เมื่อสินค้าได้ถูกขายไปแล้ว เพื่อทีมงานจะได้แยกกระทู้ของท่านไปในหมวด Price Reference เพื่อใช้ในการอ้างอิงราคา และยังไม่ก่อให้เกิดความสับสนในเว็บบอร์ด IT Market อีกด้วย นอกจากนี้ ผู้ขายเองยังไม่ต้องปวดหัวกับผู้ที่อาจโทรไปรบกวน ทั้งๆ ที่ท่านได้ขายสินค้าชิ้นนั้นๆ ออกไปแล้ว

โดยกลับมาโพสตอบในกระทู้ของตนเองว่า "ขายแล้วครับ ขอบคุณครับ" เป็นต้น
    (ด้วยเหตุผลนี้ จึงอยากให้ทุกท่านที่ซื้อ/ขายเป็นประจำ สมัครเป็นสมาชิกของเว็บ เพื่อประโยชน์ในการโพสรูป และ การไม่ถูกสวมรอยว่าสินค้านั้นถูกขายไปแล้วจากผู้ไม่ประสงค์ดี)

เว็บบอร์ด IT Market ไม่อนุญาตให้โฆษณาเพื่อการค้าใดๆ ในเว็บบอร์ดห้องนี้
    ทีมงานฯ ได้จัดส่วนของการโฆษณา ประชาสัมพันธ์ต่างๆ เอาไว้แล้ว ที่ห้อง Advertisement กรุณาโพสให้ถูกหมวดหมู่ด้วยครับ

ตั้งแต่วันที่ 15 พ.ย. 2549 เป็นต้นไป (เฉพาะห้อง IT Market)
    - เฉพาะ สมาชิก เท่านั้น ถึงจะทำการ "ตั้งกระทู้ใหม่" ได้
    - ขอความร่วมมือสมาชิก กลับมาปิดกระทู้ของตนเอง หลังจากที่สินค้าได้ทำการ ซื้อ/ขาย ออกไปเป็นที่เรียบร้อยแล้ว โดยใช้ชื่อสมาชิกที่ท่านตั้งกระทู้เข้ามาโพสปิดกระทู้ (เพื่อป้องกันการแอบอ้าง ที่เป็นปัญหากันอยู่ทุกวันนี้)
    - ผู้ที่ไม่ได้สมัครสมาชิก สามารถตอบกระทู้ได้ตามปกติ แต่ไม่สามารถทำการตั้งกระทู้ใหม่ได้
    - หากพบเห็นผู้ที่ไม่ได้สมัครสมาชิก ไปทำการโพสขายสินค้าโดยการตอบในกระทู้ผู้อื่น ทีมงานของสงวนสิทธิ์ในการลบความเห็นนั้นโดยไม่แจ้งให้ทราบล่วงหน้า เพื่อรักษาสิทธิ์ของสมาชิกเจ้าของกระทู้

เว็บไซท์โอเวอร์คล๊อกโซนดอทคอม ไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับข้อความ ที่อาจเป็นการละเมิดทรัพย์สินทางปัญญา และละเมิดลิขสิทธิ์ ที่บุคคลที่สามเป็นผู้ทำการเผยแพร่ในเว็บบอร์ดแห่งนี้

ทีมงานโอเวอร์คล๊อกโซนดอทคอม จะพยายามควบคุมดูแล ไม่ให้เกิดข้อความที่เป็นการละเมิดทรัพย์สินทางปัญญาให้มากเท่าที่จะเป็นไปได้ และขอสงวนสิทธิ์ในการลบ/แก้ไข/เปลี่ยนแปลงข้อความที่ผิดต่อกฎหมาย โดยไม่มีการแจ้งให้ทราบล่วงหน้า

ผู้ที่ยังไม่ได้เป็นสมาชิกกับทางเว็บฯ ก็สามารถสมัครสมาชิกได้ง่ายๆ ครับ
    ขั้นตอนการสมัครสมาชิกอย่างละเอียด >CLICK<
    (การสมัครสมาชิก ไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆ และท่านยังจะได้รับความไว้วางใจจากเพื่อนสมาชิกท่านอื่นอีกด้วย)

ยังไม่พอแค่นั้นครับ สำหรับสิทธิพิเศษของการเป็นสมาชิก
    ทีมงานฯ ของเราได้ประชุมกันว่า เราจะมีสินค้าไอทีราคาพิเศษ และ สินค้าไอทีที่น่าสนใจ สำหรับสมาชิกโดยเฉพาะด้วย
    ซึ่งเราก็จะมีมาเสนอกันเป็นระยะครับ ส่วนจะเป็นสินค้าอะไรบ้างนั้น ต้องติดตามดูกันต่อไปนะครับ

กระทู้ซื้อขายเก่า ที่ไม่มีความเคลื่อนไหวเกินกว่า 90 วัน จะถูก ปิด และ ย้าย ไปเก็บไว้ใน คลังกระทู้เก่า โดยอัตโนมัติ เพื่อป้องกันการสับสน ระหว่างรายการซื้อขายเก่า กับ รายการใหม่ที่กำลังมีการเคลื่อนไหว

ทีมงานฯ ต้องขออภัยในความไม่สะดวก และ ต้องขอขอบคุณเพื่อนๆ สมาชิกทุกท่านที่จะให้ความร่วมมือมา ณ ที่นี้ด้วย ทั้งนี้เพื่อความเป็นระเบียบเรียบร้อยในการซื้อ/ขาย ของเพื่อนสมาชิกเอง และ สามารถติดตามกันได้ภายหลังหากมีปัญหาครับ

ขอขอบคุณที่จะให้ความร่วมมือ และ ขอให้มีความสุขกับสังคมไอทีแห่งนี้

ทีมงานโอเวอร์คล๊อกโซนดอทคอม
    Last edited by Moderators; 6 Feb 2008 at 01:28:43.
    OverclockZone Member spin 9's Avatar

Default โปรดอ่าน !! เปลี่ยนแปลงระบบการตั้งกระทู้ เริ่มมีผลบังคับใช้ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป !!

ถึงเพื่อนสมาชิก OverclockZone ห้อง IT Market ทุกท่าน...

หลังจากที่เว็บบอร์ดซื้อ-ขายสินค้าไอทีแห่งนี้ ได้เปิดใช้มาก็พบว่ามีผู้ให้ความสนใจซื้อขายแลกเปลี่ยนสินค้ากันอย่างต่อเนื่องเป็นจำนวนมาก
    ซึ่งสิ่งที่ตามมาก็คือ ภาระหน้าที่ในการติดตามดูแลความเรียบร้อยของผู้ดูแลระบบ เพื่อความพึงพอใจอย่างสูงสุดของทุกท่าน ทั้งผู้ซื้อและผู้ขาย
    ทีมงานโอเวอร์คล๊อกโซน (หลายชีวิต) ได้ปรึกษาและสรุปว่า เราจะทำการเปลี่ยนแปลงระบบการตั้งกระทู้ใหม่เล็กน้อย ดังนี้ครับ...

ตั้งแต่วันที่ 15 พ.ย. 2549 เป็นต้นไป (เฉพาะห้อง IT Market)
    - เฉพาะ สมาชิก เท่านั้น ถึงจะทำการ "ตั้งกระทู้ใหม่" ได้
    - ขอความร่วมมือสมาชิก กลับมาปิดกระทู้ของตนเอง หลังจากที่สินค้าได้ทำการ ซื้อ/ขาย ออกไปเป็นที่เรียบร้อยแล้ว โดยใช้ชื่อสมาชิกที่ท่านตั้งกระทู้เข้ามาโพสปิดกระทู้ (เพื่อป้องกันการแอบอ้าง ที่เป็นปัญหากันอยู่ทุกวันนี้)
    - ผู้ที่ไม่ได้สมัครสมาชิก สามารถตอบกระทู้ได้ตามปกติ แต่ไม่สามารถทำการตั้งกระทู้ใหม่ได้
    - หากพบเห็นผู้ที่ไม่ได้สมัครสมาชิก ไปทำการโพสขายสินค้าโดยการตอบในกระทู้ผู้อื่น ทีมงานของสงวนสิทธิ์ในการลบความเห็นนั้นโดยไม่แจ้งให้ทราบล่วงหน้า เพื่อรักษาสิทธิ์ของสมาชิกเจ้าของกระทู้

ผู้ที่ยังไม่ได้เป็นสมาชิกกับทางเว็บฯ ก็สามารถสมัครสมาชิกได้ง่ายๆ ครับ
    ขั้นตอนการสมัครสมาชิกอย่างละเอียด >CLICK<
    (การสมัครสมาชิก ไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆ และท่านยังจะได้รับความไว้วางใจจากเพื่อนสมาชิกท่านอื่นอีกด้วย)

ยังไม่พอแค่นั้นครับ สำหรับสิทธิพิเศษของการเป็นสมาชิก
    ทีมงานฯ ของเราได้ประชุมกันว่า เราจะมีสินค้าไอทีราคาพิเศษ และ สินค้าไอทีที่น่าสนใจ สำหรับสมาชิกโดยเฉพาะด้วย
    ซึ่งเราก็จะมีมาเสนอกันเป็นระยะครับ ส่วนจะเป็นสินค้าอะไรบ้างนั้น ต้องติดตามดูกันต่อไปนะครับ

ทีมงานฯ ต้องขออภัยในความไม่สะดวก และ ต้องขอขอบคุณเพื่อนๆ สมาชิกทุกท่านที่จะให้ความร่วมมือมา ณ ที่นี้ด้วย ทั้งนี้เพื่อความเป็นระเบียบเรียบร้อยในการซื้อ/ขาย ของเพื่อนสมาชิกเอง และ สามารถติดตามกันได้ภายหลังหากมีปัญหาครับ

ด้วยความเคารพ

ทีมงานโอเวอร์คล๊อกโซนดอตคอม
    Last edited by spin 9; 22 Nov 2006 at 14:44:41.
    OverclockZone Member romeo's Avatar
    Arround The World

รับทราบคับท่าน
    OverclockZone Member Core2Duo's Avatar
    -:-oยู่ใuจัe-:-

ครับผมท่านspin9
    saolaee's Avatar

ดีครับท่าน น่าจะมีระบบสมาชิกพิเศษด้วยก็ดีนะครับ เช่นส่งบัตรประชาชน หรือหลักฐานอื่นๆที่แสดงตัวตนได้

Quote Originally Posted by saolaee View Post
    ดีครับท่าน น่าจะมีระบบสมาชิกพิเศษด้วยก็ดีนะครับ เช่นส่งบัตรประชาชน หรือหลักฐานอื่นๆที่แสดงตัวตนได้
    เรื่องนี้อยู่ในที่ประชุมแล้วครับ เป็น phase ต่อไปครับ
    OverclockZone Member 200sx's Avatar
    มหาชัย สมุทรสาคร พระราม 2

รับทราบแล้วครับผม อิ อิ
    Amagin's Avatar
    อยู่เจียงใหม่เน้อ

รับแซ่บ.....
    OverclockZone Member AeGis's Avatar

รับทราบคร้าบปม
    OverclockZone Member sudswing's Avatar
    ทุ่งครุ พันธุ์ทิพย์ประตูน้ำ

รับทราบครับ
    OverclockZone Member ohno's Avatar
    ธรรมศาสตร์ รังสิต

ปิดกระทู้นี่ คือมีปุ่มให้ย้ายเองใช่ไหมครับ เพราะว่าผมใช้คำพูดปิดมาหลายกระทู้แต่ว่าไม่เห็น mod ย้ายไปเลย หุหุ

Quote Originally Posted by ohno View Post
    ปิดกระทู้นี่ คือมีปุ่มให้ย้ายเองใช่ไหมครับ เพราะว่าผมใช้คำพูดปิดมาหลายกระทู้แต่ว่าไม่เห็น mod ย้ายไปเลย หุหุ
    ใช้คำพูดปิดกระทู้ครับ mod อาจจะย้ายช้าหน่อย เพราะต้องตรวจสอบก่อนด้วยครับ
    แต่ยังไงจะทีมงานฯ จะพยายามปรับปรุงให้เร็วขึ้นนะครับ
    OverclockZone Member Hercules's Avatar

น่าจะไม่ให้พวกไม่ใช่สมาชิกห้ามตอบกระทู้ เพราะส่วนมากไม่สร้างสรรค์เลย ชอบด่าว่าคนอื่น
    OverclockZone Member Donut's Avatar

รับทราบครับ แล้วก็ เห็นด้วยกับคุณ Hercules
    OverclockZone Member SuTee's Avatar

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครัย

ถ้ามี IP ด้วยจะดีเยี่ยมเลยครับ
    OverclockZone Member PK's Avatar

ควรมี IP แจ้งมากๆ เป็นปัญหาเยอะเลยนะ กับการไม่มี IP เนี่ย ส่วนอย่างอื่น

เห็นควรด้วย
    OverclockZone Member พี่ตี๋'s Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ ชั้น 3 ห้อง 320/1

เห็นด้วยกับทุก ๆ ความเห็นที่ผ่านมา ถ้าหากทำได้ ต่อไปใครจะตอบกระทู้ต้องเป็นสมาชิกก็จะดีมาก และก็เห็นด้วยกับการแสดง IP ด้วยครับ

ส่วนการจะตั้งกระทู้ได้ต้องเป็นสมาชิก เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ
    OverclockZone Member oczclub's Avatar

Default ไม่เห็นด้วยกับการโชว์ IP เพราะมันไม่ได้ช่วยอะไรมาก

ผมว่าปัญหาหลักคือ คน post ขายของแล้วไม่บอกรายละเอียด
    และก็ไม่บอกว่าจะขายเท่าไหร่
    น่าจะทำเป็นช่องให้ใส่ และบังคับให้ใส่ข้อมูลที่ require ให้ครบนะครับ
    เช่น
    ขาย CPU , RAM , VGA, MOINTOR
    Brand
    SPEC
    ประกัน
    ราคา (ควรใส่มากๆ)
    เบอร์โทรติดต่อกลับ (จำเป็นมาก ขายของไม่ให้เบอร์โทร แล้วยังให้คนที่ซื้อ มา post เบอร์อีก)

ผมว่าน่าจะดีนะครับ เวลาเข้ามาเลือก คนดูก็อาจจะได้เลือกของเฉพาะที่ต้วเองอยากได้ด้วย
    หรือจะดูแบบทั้งหมดก็ได้

นี่เป็นไอเดียนะครับ จากการที่ดูๆ มาแล้วก็พบ ปัญหาที่ผ่านมา

อีกอย่างเรื่องคนป่วนเนี่ย ผมว่า IP มีไปก็เท่านั้น เพราะ IP มันไม่ Fixed นี่ครับ เปลี่ยนไปเรื่อย
    Account ก็สมัครใหม่ไปได้เรื่อยๆ คนมันจะมาป่วน มันทำได้ทุกทางครับ ผมโดนบ่อย
    OverclockZone Member oczclub's Avatar

Quote Originally Posted by oczclub View Post
    ผมว่าปัญหาหลักคือ คน post ขายของแล้วไม่บอกรายละเอียด
    และก็ไม่บอกว่าจะขายเท่าไหร่
    น่าจะทำเป็นช่องให้ใส่ และบังคับให้ใส่ข้อมูลที่ require ให้ครบนะครับ
    เช่น
    ขาย CPU , RAM , VGA, MOINTOR
    Brand
    SPEC
    ประกัน
    ราคา (ควรใส่มากๆ)
    เบอร์โทรติดต่อกลับ (จำเป็นมาก ขายของไม่ให้เบอร์โทร แล้วยังให้คนที่ซื้อ มา post เบอร์อีก)

ผมว่าน่าจะดีนะครับ เวลาเข้ามาเลือก คนดูก็อาจจะได้เลือกของเฉพาะที่ต้วเองอยากได้ด้วย
    หรือจะดูแบบทั้งหมดก็ได้

นี่เป็นไอเดียนะครับ จากการที่ดูๆ มาแล้วก็พบ ปัญหาที่ผ่านมา

อีกอย่างเรื่องคนป่วนเนี่ย ผมว่า IP มีไปก็เท่านั้น เพราะ IP มันไม่ Fixed นี่ครับ เปลี่ยนไปเรื่อย
    Account ก็สมัครใหม่ไปได้เรื่อยๆ คนมันจะมาป่วน มันทำได้ทุกทางครับ ผมโดนบ่อย
    อ่อ อีกอย่าง ไม่ต้องให้เค้า post ราคาต่อรอง หรอกครับ อยากต่อก็ให้โทรไปคุยกัน
    ยิ่ง post ยิ่ง เรื่องเยอะ ถ้าราคารับไม่ได้ก็ไม่ต้องโทรไป ราคาพอได้ก็อาจจะโทรไปต่อรองอีกหน่อย
    ผมว่า พอมีคน post ต่อราคา มันก็ยิ่งไปกันใหญ่
    ผู้มาเยือน
    Guest

post ต่อราคาไม่ได้... ไม่เห็นด้วยครับ
Page 1 of 8 12345 ... LastLast

Bookmarks

Bookmarks